![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/ca_phe_2_vov_1_iiru.jpg)
Vào ngày 28/9 tới đây, Hội nghị đối thoại của Thủ tướng Chính phủ với nông dân Đắk Lắk sẽ diễn ra. Trước thềm hội nghị này, nông dân Đắk Lắk có những kỳ vọng, mong muốn gì đối với hội nghị?
Là nông dân sản xuất giỏi cấp tỉnh, có kinh nghiệm hơn 20 năm trồng và chăm sóc cà phê, ông Y Mắt Byă, ở buôn Cư Dluê, xã Hòa Xuân, thành phố Buôn Ma Thuột cho rằng, hiện nay, với sự phát triển của khoa học kỹ thuật và các ứng dụng công nghệ, người dân có thể dễ dàng tiếp cận và tự học hỏi được các kỹ thuật sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, vấn đề ông quan tâm nhất hiện nay chính là vấn đề giá cả thị trường đối với các nông sản của người dân sản xuất.
Thông qua hội nghị đối thoại với Thủ tướng sắp diễn ra, ông Y Mắt hy vọng, chính phủ sẽ tiếp tục quan tâm và có cơ chế điều tiết giá cả thị trường, nhất là thị trường nông sản.
“So với giá thuốc bảo vệ thực vật, giá phân bón cũng cao nhưng giá cà phê, tiêu do bà con sản xuất thì lại bấp bênh, xuống giá. Được mùa mất giá mà được giá thì lại mất mùa. Nên mong thông qua Thủ tướng Chính phủ có thể điều chỉnh lại giá cả để bà con nông dân yên tâm sản xuất” – ông Y Mắt bày tỏ.
Cùng trăn trở với ông Y Mắt, bà Hoàng Thị Hương, thôn Tam Hà, xã Cư Klông, huyện Krông Năng cho rằng, trước đây, trồng cây cà phê được xem là bền vững nhất, thu nhập ổn định, có thương lái vào tận nhà thu mua. Tuy nhiên, những năm gần đây, giá cà phê giảm mạnh. Cùng với đó, giá phân bón, giá thuốc bảo vệ thực vật tăng cao khiến nông dân trồng cây cà phê không có lãi. Để ổn định và tăng thu nhập, nhiều nông dân đã chuyển sang đa canh các loại cây trồng khác.
Tuy vậy, do chưa có quy hoạch cụ thể, nông dân canh tác tự phát dẫn tới “vỡ trận”, cung vượt cầu, nông sản làm ra không có thị trường tiêu thụ nên đầu ra bấp bênh, không ổn định. Bà Hương cho biết, bà rất háo hức chờ đợi hội nghị Thủ tướng đối thoại với nông dân tại Đắk Lắk và kỳ vọng giá nông sản, đặc biệt là giá cà phê sẽ tăng sau hội nghị này.
Bà Hoàng Thị Hương kỳ vọng: “Tôi rất muốn kiến nghị lên Chính phủ và Nhà nước quan tâm hơn nữa về vấn đề tiêu thụ nông sản cho người nông dân để người dân có đầu ra ổn định và kết nối được với doanh nghiệp lớn để xuất khẩu những mặt hàng chủ lực của địa phương để đưa ra thị trường, ví dụ như Hiệp định EVFTA của châu Âu vừa được ký kết”.
Với ông Hoàng Mạnh Cường, Giám đốc một đơn vị kinh doanh trong ngành cà phê với dòng sản phẩm cao cấp là cà phê chồn, khó khăn lớn nhất hiện nay của doanh nghiệp là thị trường không phân định được hàng thật và hàng giả. Thực tế cho thấy, sản phẩm càng cao cấp thì nguy cơ bị hàng giả, hàng nhái càng nhiều.
Theo ông Cường, hội nghị đối thoại giữa Thủ tướng và nông dân diễn ra tại Đắk Lắk là một tín hiệu tốt, cho thấy Thủ tướng và Chính phủ rất quan tâm đến vấn đề nông nghiệp tại các tỉnh vùng sâu vùng xa như Tây Nguyên.