Năm nay, tại TP. Đà Nẵng nắng nóng và xâm nhập mặn đến sớm khiến người trồng rau vất vả vì không có nước tưới, nhiều nơi rau chết héo hàng loạt. Hợp tác xã rau La Hường, quận Cẩm Lệ là một trong những vựa rau lớn của TP. Đà Nẵng. Thế nhưng tại
Năm nay, tại TP. Đà Nẵng nắng nóng và xâm nhập mặn đến sớm khiến người trồng rau vất vả vì không có nước tưới, nhiều nơi rau chết héo hàng loạt.
Hợp tác xã rau La Hường, quận Cẩm Lệ là một trong những vựa rau lớn của TP. Đà Nẵng. Thế nhưng tại đây, rau bị chết cháy hàng loạt, nhiều diện tích đất canh tác bị bỏ hoang. Ông Mai Văn Y, người trồng rau tại Hợp tác xã rau La Hường cho biết, ông chỉ trồng được 5 sào hoa màu bao gồm mướp, rau cải, rau muống. Hiện, nắng hạn làm hơn một phần ba diện tích rau trồng của gia đình khô héo và nhiễm mặn.
Nông dân rải vôi xuống đất để giảm độ chua giúp cây trồng chống chịu với hạn mặn.
Ông Mai Văn Y than vãn, năm nay thời tiết khắc nghiệt hơn mọi năm, từ đầu vụ đến giờ không có đợt mưa nào mọi người ở đây ai cũng lấy nước từ sông hoặc khoan giếng tưới rau. Tuy nhiên, nước sông hay nước giếng khoan đều khiến cây rau không thể phát triển.
“Nước sông thì mặn, nước giếng khoan cũng chua hơn bình thường làm cho điều kiện cây trồng khó phát triển. Sắp tới, nắng tiếp tục 2, 3 tháng nữa mà không có mưa thì lại khó khăn hơn rất nhiều”, ông Y cho hay.
Nhiều diện tích rau màu bỏ hoang vì hạn mặn.
Với kinh nghiệm trồng rau nhiều năm, vụ Hè – Thu này, ông Lê Chánh ở huyện Hòa Vang chủ động chuyển đổi sang trồng các loại rau có sức chịu hạn mặn tốt như mướp, bí, ớt và lạc. Ngoài ra, ông cũng rải thêm vôi và một số chế phẩm để giảm chua cho đất, giúp cây trồng chống lại điều kiện thời tiết khắc nghiệt. Ông Chánh cho biết, hiện thời tiết nắng nóng gay gắt nên cây trồng cũng không chống chịu được.
“Nắng nóng thế này thì tôi trồng mướp, bầu, bí đao nhưng cũng khó lên hơn mùa xuân. Thu nhập từ trồng rau mùa này chẳng bao nhiêu”, ông Chánh chia sẻ.
Những luống rau còn sót lại cũng héo úa vì thiếu nước tưới.
TP. Đà Nẵng chủ động chuyển đổi cây trồng chống hạn, diện tích vụ Hè Thu chỉ còn 2.000 ha, cây hoa màu chỉ còn khoảng 100ha. Ông Nguyễn Đình Khánh Vân, Chủ tịch Hội Nông dân thành phố Đà Nẵng cho biết, để khắc phục tình trạng nắng nóng, nguy cơ xâm nhập mặn tiếp diễn, ngành nông nghiệp khuyến khích người dân chuyển đổi các loại cây trồng phù hợp.
“Khi hạn mặn đến thì việc hút nước tưới cây của người dân cũng bị ảnh hưởng. Vừa rồi lại thêm nắng hạn, cây trồng sẽ chết, nên ảnh hưởng đến năng suất. Sắp tới, Hội Nông dân các cấp cũng sẽ kiến nghị các cơ quan hỗ trợ giống cho bà con để khôi phục sản xuất”, ông Vân cho hay./.
Những phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
Chiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
Do ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
Sáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
Sau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.