![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/quan_su_06_26072024192739_735.jpg)
Vun đắp đạo lý “thương người như thể thương thân” của người Việt tại Đức
Dù đã chuẩn bị khá chu đáo trong phòng chống dịch Covid – 19, nhưng nước Đức vẫn gặp phải những tình huống phát sinh không lường trước như thiếu khẩu trang. Vì thế nhiều bệnh viện, nhà điều dưỡng, các trung tâm y tế… tại Đức đã kêu gọi cộng đồng hỗ trợ khẩu trang. Phong trào may tặng khẩu trang phòng dịch Covid-19 là hoạt động ý nghĩa và nhân văn được cộng đồng người Việt tại Đức thực hiện.
Chung tay đẩy lùi dịch Covid -19 và tri ân quê hương thứ 2
Một trong những hoạt động đang được triển khai rất tích cực, thu hút sự quan tâm và chung tay của đông đảo người Việt ở Đức hiện nay là phong trào quyên góp, mua, may khẩu trang (cả khẩu trang y tế và khẩu trang thường) để cung cấp cho cộng đồng người Việt, và trao tặng cho các bệnh viện, cơ sở y tế, nhà dưỡng lão… ở Đức.
Việc may khẩu trang chống dịch ban đầu xuất hiện lẻ tẻ trong cộng đồng người Việt nhưng sau đó đã được một số cá nhân và tổ chức đứng lên kêu gọi và trở thành phong trào tương đối rầm rộ, đặc biệt tại một số tỉnh và thành phố phía Đông nước Đức.
Thủ đô Berlin là nơi phong trào may khẩu trang và quyên góp các thiết bị y tế của cộng đồng người Việt nhằm ủng hộ các bệnh viện, nhà dưỡng lão, trung tâm y tế diễn ra rầm rộ nhất, phong phú nhất cả về số lượng và hình thức.
Gia đình ông Phúc Hải cùng nhóm Phật tử chùa Phổ Đà (TP. Berlin) gồm các cô, các chị Chu Thị Bích Ngọc, Vũ Thúy Hiền, Phạm Thị Thanh Hiền, Hoàng Văn Tĩnh, Trần Hảo, Ngọc Thiện… đã bắt đầu may khẩu trang từ ngày 23.3 đến nay. Liên tục từ thứ 2 đến thứ 7, bắt đầu từ 9 giờ sáng đến 18 giờ hàng ngày, nhóm phật tử may khẩu trang làm từ thiện tại địa chỉ Änderungschneiderei, Mainzer Straße 01, 10247 Berlin.
Cô Phạm Thị Thanh Hiền (bên trái) cùng các thành viên của nhóm Phật tử chùa Phổ Đà may khẩu trang giúp đỡ cộng đồng tại Đức phòng chống dịch Covid -19.
Bằng sự cố gắng hết mình để tri ân đến nước Đức quê hương thứ 2 , nhóm phải cố gắng đi mua vải và phụ liệu dù nước Đức đã bắt đóng cửa gần hết các cửa hàng. Đồng thời kêu gọi cộng đồng người Việt Nam và Đức hỗ trợ thêm vải nếu họ có mà chưa dùng tới.
Tính đến nay nhóm đã may được hơn 5.000 chiếc khẩu trang vải và đã bàn giao cho bệnh viện Charite – là bệnh viện lớn nhất của TP. Berlin, hay bệnh viện KEH, CPC và Công ty Combe Anlagenbau, Bệnh viện Elisabeth.. và giao rất nhiều cho Trung tâm AWO là tổ chức từ thiện của TP. Berlin, từ đây các khẩu trang đã được gửi đến cho các viện dưỡng lão.
Cô Phạm Thị Thanh Hiền – một thành viên của nhóm may khẩu trang từ thiện chùa Phổ Đà chia sẻ: “Tôi cùng với các anh, các chị Phật tử trong chùa Phổ Đà nghĩ rằng trong mùa dịch này mỗi người chỉ cần chung tay một chút, tranh thủ những ngày nghỉ đến đây cùng may khẩu trang tặng cho mọi người trong bệnh viện, các trại dưỡng lão và bà con Việt Nam sinh sống tại Berlin cũng như ở các khu vực khác trên nước Đức – những người gặp khó khăn khi mua khẩu trang phòng dịch”.
Ông Phúc Hải và nhóm Phật tử chùa Phổ Đà (Berlin) đang khẩn trương may nhiều khẩu trang để giúp đỡ cộng đồng.
Nêu cao tinh thần “Tương thân tương ái” của người Việt
Phong trào may khẩu trang từ thiện còn có sự tham gia của các doanh nghiệp của Trung tâm Thương mại Đồng Xuân và Hội Phụ nữ Đồng Xuân tại Đức với số người tham gia đông đảo. Ngay từ những ngày đầu dịch khởi phát, 1.000 chiếc khẩu trang y tế và 30 hộp thuốc khử trùng đã được trao tặng cho Quận Lichtenberg. Bà Emmrich – nguyên Chủ tịch Quận Lichtenberg đã tiếp nhận và gửi lời cảm ơn món quà vừa tình nghĩa, vừa rất thiết thực này. Theo bà, số khẩu trang và thuốc khử trùng sẽ được Quận gửi tới bệnh viện, cùng các đội cứu thương, cứu hỏa và cảnh sát đang làm nhiệm vụ.
Nơi khởi phát đầu tiên của phong trào may khẩu trang phòng dịch Covid-19 là ở vùng Dresden. Riêng Hội Văn hoá Việt Nam đã mở đầu phong trào bằng việc tặng 2.000 khẩu trang cho bệnh viện Vincentius.
CLB Phụ nữ thành phố Dresden và vùng lân cận đã có những hành động chia sẻ vô cùng thiết thực và ý nghĩa. Các hoạt động của CLB đã nhận được sự hưởng ứng nhiệt tình, cùng chung tay đóng góp của đông đảo người Việt tại thành phố Dresden và vùng lân cận. Trong những ngày đầu tiên khi chưa quyên góp được tiền mua vải may khẩu trang, CLB đã kêu gọi các thành viên và nhà hảo tâm đóng góp các vật dụng chưa dùng đến như vỏ chăn ga giường, vải cotton… từ bà con cộng đồng người Việt. Các thành viên trong CLB, người góp máy móc, người bỏ công sức, thời gian… Dưới bàn tay khéo kéo của những thành viên, những vật dụng hàng ngày đó đã được “biến hoá” thành những chiếc khẩu trang đa dạng mẫu mã nhưng vẫn đảm bảo đúng về chất lượng, kích cỡ. Công việc sản xuất diễn ra rất khẩn trương, trong bầu không khí thân thiện vui vẻ. Sau mỗi ngày, các sản phẩm khẩu trang được gửi tới bà con trong cộng đồng, đồng thời chuyển đến các bệnh viện, nhà dưỡng lão, trung tâm điều dưỡng, các cơ quan và người dân Đức…
Tại thành phố biển Rostock, Ban liên lạc lớp Doanh nghiệp Rostock kêu gọi quyên góp và may khẩu trang từ thiện. Từ đầu tháng 4.2020, Ban liên lạc cùng với đại diện các cơ sở may, các nhà tài trợ đã trao 2.500 chiếc khẩu trang đầu tiên cho bệnh viện Klinikum Südstadt. Ông Steffen Vollrath, Giám đốc bệnh viện rất xúc động trước món quà ý nghĩa này và đánh giá cao tấm lòng đầy sẻ chia của cộng đồng người Việt.
Ông Phúc Hải – Trưởng nhóm Phật tử chùa Phổ Đà tâm sự: “Chúng tôi bày tỏ lòng tri ân tới nước Đức – quê hương thứ hai của chúng tôi – bằng những việc làm thiết thực. Tuy mệt nhọc, nhưng với tất cả từ trái tim, chúng tôi làm việc thiện nguyện để cho ra nhiều sản phẩm nhất có thể. Thật vui khi chúng tôi được góp phần cùng toàn xã hội đẩy lùi dịch bệnh. Nhóm may đã nhận rất nhiều lời cảm ơn của các đơn vị, cá nhân được hỗ trợ, họ rất xúc động khi không thể mua được khẩu trang vì không có nơi nào bán”.
Hưng Nguyễn (từ Berlin, CHLB Đức)
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Nỗ lực bảo đảm an ninh, an toàn Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Quảng Ngãi dành hơn 52.000 phần quà tặng Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7