Đón Năm Mới 2021, thật vui mừng khi nhìn lại năm 2020 vừa qua, chúng ta đã đi qua biết bao thách thức, khó khăn mà vẫn vững vàng và duy trì được đà thắng lợi liên tục từ nhiều năm trước.
“Vượt bao gian khó ta tiến lên đi theo Đảng”
Có thể nói, năm 2020 là một năm “lạ thường” bởi chưa bao giờ Việt Nam và cả thế giới phải đương đầu với một thách thức phi truyền thống chưa từng có tiền lệ và dai dẳng như dịch COVID-19, một đại dịch không chỉ cướp đi sinh mạng hàng triệu người trên thế giới mà còn làm đảo lộn nhiều trật tự kinh tế-xã hội, gây ra tình trạng suy thoái sâu nhất kể từ Đại Khủng hoảng 1929-1933.
Chưa bao giờ, nhiều vùng trên cả nước chứng kiến tình hình thời tiết dị thường và dồn dập, gây thiệt hại về người và tài sản ghê gớm như vây. Ngay sáng mùng 1 Tết Canh Tý đã xảy ra mưa đá diện rộng ở 7 tỉnh miền núi phía bắc; nửa đầu năm hạn khắc nghiệt ở cả 3 vùng Bắc, Trung, Nam; mặn, kiệt ở Đông bằng sông Cửu Long cao hơn cả mốc lịch sử năm 2016; và bão chồng bão, lũ chồng lũ ở các tỉnh miền Trung trong tháng 10 và 11, vượt xa các mốc lịch sử quan trắc trước đó.
Trong bối cảnh đó, Việt Nam vẫn đạt được những kết quả có thể nói là “kỳ tích”. Phát biểu tại Hội nghị Chính phủ với các địa phương diễn ra cách đây chỉ mấy ngày, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng khẳng định, năm 2020 được xem là năm thành công hơn năm 2019 và là năm thành công nhất trong 5 năm vừa qua với những kết quả, thành tích đặc biệt, có ý nghĩa quan trọng trong việc nêu cao lòng yêu nước, tình đoàn kết, niềm tự hào dân tộc, niềm tin của nhân dân vào sự lãnh đạo của Đảng, quản lý của Nhà nước và tính ưu việt của chế độ xã hội chủ nghĩa ở nước ta. Nhờ sự lãnh đạo, chỉ đạo đúng đắn của Đảng từ Trung ương đến các tổ chức đảng; sự quản lý, điều hành nhạy bén, quyết liệt, có hiệu quả của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ và chính quyền các cấp; sự nỗ lực đổi mới đồng bộ, có hiệu quả nội dung, phương thức hoạt động và sự chia sẻ, quan tâm, ủng hộ, hợp tác tích cực của Quốc hội, Hội đồng nhân dân các cấp; sự đoàn kết thống nhất, phối hợp đồng bộ của cả hệ thống chính trị; sự nỗ lực của cán bộ, đảng viên; tinh thần lao động tích cực, sáng tạo, trách nhiệm của nhân dân; sự tín nhiệm, đồng tình, ủng hộ của cộng đồng quốc tế, mà “Đất nước ta chưa bao giờ có được cơ đồ, tiềm lực, vị thế và uy tín quốc tế như ngày nay”.
Trong phòng chống dịch, chúng ta đã có cảnh báo từ sớm, quyết liệt phòng chống dịch ở mức cao hơn và sớm hơn so với khuyến cáo của Tổ chức Y tế Thế giới, nhanh chóng kiểm soát, khống chế được dịch bệnh, không để lây lan, bùng phát trong cộng đồng. Trong cả hai đợt dịch bùng phát ở Việt Nam, chỉ có hơn 30 người tử vong, chủ yếu là các bệnh nhân có bệnh nền nặng và người cao tuổi.
Đồng thời với phòng chống dịch, Chính phủ đã triển khai, chỉ đạo thực hiện kịp thời các chính sách hỗ trợ người lao động, người dân và doanh nghiệp bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19. Hàng chục triệu người được hỗ trợ từ gói an sinh xã hội 62 nghìn tỷ đồng. Chúng ta thực hiện tốt công tác bảo hộ công dân và đón khoảng 45.000 công dân Việt Nam ở nước ngoài về nước an toàn, thể hiện đạo lý tốt đẹp “tương thân tương ái” trong khó khăn, hoạn nạn của dân tộc ta.
Trong khắc phục hậu quả thiên tai bão lũ, một lần nữa, truyền thống đùm bọc, chia sẻ, “lá lành đùm lá rách”, nhường cơm xẻ áo lại tỏa sáng. Hàng chục nghìn cán bộ, chiến sĩ quân đội, công an không quản ngại hiểm nguy, gian khó, ngày đêm vật lộn với bão lũ để hỗ trợ đồng bào, cứu hộ người dân bị nạn. Nhiều tấm gương cán bộ, chiến sĩ, trong đó có những sĩ quan cao cấp đã hy sinh quên mình; nhiều tổ chức, cá nhân đã có những nghĩa cử cao đẹp hỗ trợ, giúp đỡ nhân dân vùng bị ngập lụt.
Xuất khẩu gạo năm 2020 trở thành một điểm sáng.
Thật đáng tự hào là, dù phải vất vả “sáng chắn bão dông, chiều ngăn nắng lửa” trong bộn bề khó khăn như vậy, Việt Nam vẫn có kết quả phát triển kinh tế khiến nhiều quốc gia phải ngưỡng mộ khi nằm trong số hiếm hoi các nước vẫn giữ được mức tăng trưởng GDP dương, là một trong 16 nền kinh tế mới nổi thành công nhất thế giới và phục hồi kinh tế nhanh hình chữ V.
Đáng chú ý, xuất khẩu gạo trở thành một điểm sáng. Tính chung trong 11 tháng đầu năm 2020 cả nước xuất khẩu gần 5,7 triệu tấn gạo, tương đương hơn 2,83 tỷ USD, giá trung bình 496 USD/tấn, tăng mạnh cả về giá và kim ngạch so với cùng kỳ năm 2019, với mức tăng tương ứng 12,9% và 9,7% so với cùng kỳ năm 2019 (số liệu thống kê của Tổng cục Hải quan đến ngày 12/12).
Một điểm sáng nữa là Chính phủ quyết liệt đẩy mạnh đầu tư công vào các dự án cơ sở hạ tầng, với mức tăng 34% trong 11 tháng đầu năm 2020 – cao nhất trong vòng 9 năm qua, để vừa thúc đẩy phục hồi và phát triển kinh tế, vừa tạo thêm công ăn việc làm.
Chúng ta đã hoàn thành đầy đủ, đúng kế hoạch và rất thành công toàn bộ chương trình tổ chức đại hội đảng bộ các cấp để chuẩn bị cho Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Và hơn thế, “rằng qua cơ lận đận, mới hiểu tận lòng nhau!” Việt Nam không chỉ thành công trong phòng chống dịch, duy trì tăng trưởng kinh tế và ổn định xã hội trong nước mà trong khó khăn, Việt Nam còn chia sẻ, hỗ trợ nhiều bạn bè quốc tế bằng những chuyến hàng là khẩu trang kháng khuẩn, là trang thiết bị y tế, là những khoản tiền mặt dù chưa lớn nhưng thể hiện rõ đạo lý “thương người như thể thương thân” đáng quý của người Việt cũng như tinh thần trách nhiệm với cộng đồng quốc tế.
Năm 2020, Việt Nam cũng ghi nhận những mốc mới trong hội nhập quốc tế, với sự nâng cao một bước vị trí, uy tín và năng lực đảm nhận “trọng trách kép” khi đồng thời là Ủy viên không thường trực Hội đồng Bảo an Liên Hợp Quốc và Chủ tịch ASEAN. Đặc biệt, Việt Nam xây dựng được những “cao tốc” đến các thị trường lớn của thế giới, với việc phê chuẩn và triển khai có hiệu quả EVFTA; tham gia ký Hiệp định Đối tác Kinh tế toàn diện khu vực (RCEP) và ký Biên bản kết thúc đàm phán Hiệp định thương mại tự do Việt Nam-Vương quốc Anh (UKVFTA) giúp bảo đảm tính liên tục quan hệ thương mại giữa hai nước khi EVFTA không còn áp dụng với Anh sau 31/12/2020 vì Brexit…
Năm 2020, Chính phủ quyết liệt đẩy mạnh đầu tư công vào các dự án cơ sở hạ tầng.
Tổng kết lại một năm 2020, có thể khẳng định, sau nhiều thập kỷ khép lại những năm tháng chiến tranh, hai từ “Việt Nam” lại được truyền thông quốc tế nhắc đến với mật độ dày đặc, cường độ liên tục trong năm qua. Xin dẫn lời ông Adam McCarty, chuyên gia kinh tế trưởng của công ty tư vấn Mekong Economics rằng, cách xử lý dịch COVID-19 “đã gần như khiến Việt Nam trở nên nổi tiếng trên thế giới”. Và vị chuyên gia này đưa ra nhận định, chiến thắng của Việt Nam trong năm 2020 sẽ trở thành lợi thế về lâu về dài. Với những gì đã làm được, chúng ta tin rằng nhận định ấy sẽ thành hiện thực trong thời gian tới.
Một Năm Mới đến luôn có ý nghĩa mang theo khí thế mới, niềm tin mới, động lực mới để mỗi người nỗ lực hơn, phấn chấn hơn trong lao động, trong học tập và gặt hái những thành quả mới. Càng ý nghĩa biết bao khi ngay trong những ngày đầu Năm Mới 2021, chúng ta sẽ hân hoan chào đón sự kiện chính trị quan trọng nhất của đất nước – Đại hội Đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng. Vững tin vào sự lãnh đạo sáng suốt của Đảng trong hơn 90 năm qua, chúng ta tin tưởng rằng, Đại hội sẽ thành công tốt đẹp, vạch ra đường lối phát triển cho 5 năm tới và tầm nhìn cho chặng đường tiếp theo, đưa đất nước tiếp tục đi tới những thắng lợi mới để chào đón hai mốc kỷ niệm 100 năm đầy ý nghĩa – 100 năm thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam vào năm 2030 và 100 năm thành lập nước vào năm 2045.
Trên đà thắng lợi đã đạt được của năm qua, của cả nhiệm kỳ qua và của chặng đường 35 năm đổi mới, toàn quân, toàn dân nguyện tiếp tục đoàn kết một lòng “vượt bao gian khó ta tiến lên đi theo Đảng” để đưa đất nước chúng ta trở nên hùng cường, để “băng giá tan dần ánh dương càng huy hoàng” như lời ca khúc “Đảng đã cho ta một mùa xuân” của nhạc sĩ Phạm Tuyên./.
Ngày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Bộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
Những phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
Chiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
Do ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.