![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Cán bộ Đoàn 9x vùng biên khởi nghiệp thành công
Sinh ra và lớn lên trong một gia đình thuần nông ở xã Phong Châu (huyện Trùng Khánh, tỉnh Cao Bằng), từ khi còn nhỏ La Trọng Điệp (SN 1992) đã có suy nghĩ làm giàu trên chính quê hương mình. Đến nay, anh đã khởi nghiệp thành công với mô hình nông nghiệp kết hợp du lịch sinh thái.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/doan-1-scaled.jpg)
Cơ giới hoá nông nghiệp vùng biên
Sau khi tốt nghiệp Trường Cao đẳng Tài nguyên và Môi trường miền Trung, năm 2014, La Trọng Điệp trở về quê hương chờ nộp hồ sơ xin việc. Trong thời gian phụ giúp gia đình làm kinh tế, anh Điệp nhận thấy việc công việc sản xuất nông nghiệp của gia đình đa phần vẫn sử dụng công cụ lao động thô sơ như: Cày bừa bằng trâu, gặt lúa bằng tay… rất vất vả nhưng năng suất lao động không cao.
Từ đó, ý tưởng đưa máy móc về phụ giúp gia đình đã nhanh chóng được hình thành. Ban đầu anh Điệp bàn với gia đình mua một chiếc máy cày để cày ruộng của gia đình. Ngoài ra còn thời gian sẽ đi làm cho các hộ gia đình trong thôn, xóm để kiếm thêm thu nhập. Vì chưa được tiếp cận đến máy móc nông nghiệp hiện đại nên ý tưởng của Điệp đã bị gia đình đã phản đối kịch liệt, coi đây là hoang đường không thể thực hiện được.
Không nản chí sau sự phản đối của gia đình, vụ lúa mùa năm 2014, anh Điệp đã vay mượn tiền của người thân được 10 triệu đồng mua 5 chiếc máy cắt lúa về để phục vụ cho gia đình và phục vụ bà con. Ban đầu Điệp đã phải đi từng đám ruộng, từng làng để hướng dẫn, vận động bà con sử dụng máy gặt lúa thay cho cắt bằng liềm.
Thấy việc đưa máy móc vào sản xuất giúp giảm sức lao động và năng suất cao hơn hẳn, gia đình, người thân và hàng xóm đã bắt đầu tin tưởng, ủng hộ Điệp. Từ đó, một cửa hàng cung cấp máy móc như: Máy kéo, máy cày, máy vun ngô, máy cắt cỏ, cưa máy… đã ra đời và ngày càng phát triển.
Anh La Trọng Điệp cho biết: Để nắm bắt nguyên lý hoạt động của những loại máy móc nông nghiệp, bản thân đã tự mình tìm tòi, học hỏi trên các trang mạng internet, video hướng dẫn…Tất cả các loại máy khi nhập về đích thân phải tự mình vận hành thử. Từ đó mới có được những tư vấn hiệu quả cho bà con khi đến với cửa hàng.
Hiện nay, không chỉ ở địa bàn huyện Trùng Khánh, Điệp còn nhận cung ứng, hướng dẫn và sửa chữa máy móc cho bà con ở các huyện Trà Lĩnh, Quảng Uyên… Từ cửa hàng của anh Điệp, giờ đây người dân đã biết sử dụng các loại máy móc vào để dần thay thế sức người trong sản xuất nông nghiệp.
Anh Đoàn Văn Nghĩa (ở xã Phong Châu, huyện Trùng Khánh) chia sẻ: Gia đình anh có 8 sào ruộng, trước đây cày bằng trâu phải mất 3-4 ngày. Nhưng từ năm 2018, anh đã mua chiếc máy cày từ cửa hàng anh Điệp về sử dụng. Đến nay, việc cày cấy của gia đình đã rất thuận lợi. Mỗi vụ chỉ mất 1 ngày là cày xong. Anh còn nhận cày thuê cho các hộ gia đình khác, mỗi vụ cũng kiếm thêm 5-7 triệu đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/doan-3-scaled.jpg)
Bền vững từ nông nghiệp du lịch
Xã Phong Châu nằm trên trục đường đi thác Bản Giốc. Hàng năm có hàng trăm nghìn lượt khách đến thăm quan. Đây là tiềm năng rất lớn để phát triển các sản phẩm nông nghiệp ở địa phương làm quà kỷ niệm phục vụ cho du khách.
Năm 2019, sau khi dự diễn đàn về khởi nghiệp nông thôn do Tỉnh đoàn Cao Bằng tổ chức, Điệp đã mạnh dạn xây dựng mô hình vườn chanh leo diện tích 3ha kết hợp với chăm sóc và bảo tồn các gốc cây hạt dẻ cổ thụ để thu hút khách du lịch đến thăm quan trải nghiệm tại vườn.
Với bản tính cần cù, thông minh, Điệp đã tự nghiên cứu và thiết kế khu vườn với đường đi, lối vào thuận lợi, hấp dẫn. Giờ đây vườn chanh leo xanh mướt được kết hợp với những cây dẻ cổ thụ cao hàng chục mét, tạo khu vực trải nghiệm đặc biệt cho du khách khi dừng chân.
Đang hái những trái chanh leo chị Nguyễn Thị Thanh (du khách Hà Nội) cho biết: Tranh thủ dịp cuối tuần gia đình lên thác Bản Giốc để du lịch. Thấy điểm dừng chân của bạn Điệp khá đẹp, chúng tôi xuống để thăm quan. Không ngờ vừa được tận tay thu hái trái cây, ngắm cảnh đẹp với bầu không khí trong lành, khi ra vườn lại có thể mua về chanh leo, hạt dẻ về làm quà. Đây đúng là trải nghiệm rất tuyệt vời.
Chia sẻ thêm về những định hướng trong thời gian tới, La Trọng Điệp cho biết thêm: Xã Phong Châu với khí hậu mát mẻ quanh năm nhiệt độ trung bình 18oC, đây là điều kiện rất tốt để phát triển cây dược liệu. Qua tìm hiểu, kết nối với các doanh nghiệp trên địa bàn, tôi sẽ bắt tay thêm vào việc trồng một số cây như: Bạch cập, thạch hộc thiết bì, địa liền… để cung cấp cho các doanh nghiệp và cũng định hướng những vườn dược liệu sẽ là điểm cho du khách đến thăm quan.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/doan-2.jpg)
Ngoài việc mạnh dạn, đi đầu phát triển kinh tế tại địa phương, La Trọng Điệp còn là một Phó bí thư Đoàn xã năng động. Anh luôn chủ động, gương mẫu tuyên truyền vận động bà con thực hiện tốt phát triển kinh tế và tham mưu cho lãnh đạo xóm mở đường giao thông, thủy lợi nhằm phục vụ tưới tiêu cho cây trồng. Đồng thời, tuyên truyền vận động đoàn viên, thanh niên trong đơn vị tham gia các hoạt động tình nguyện, các phong trào hành động cách mạng của thanh niên đặc biệt là tham gia phát triển kinh tế nông nghiệp dựa trên những tiềm lực sẵn có của địa phương.
Với sự nỗ lực của mình, năm 2017, La Trọng Điệp đã vinh dự được đứng trong hàng ngũ của Đảng. Năm 2018 và 2019, anh được Chủ tịch UBND huyện Trùng Khánh tặng bằng khen vì có thành tích xuất sắc trong Lễ hội du lịch Thác Bản Giốc; Giấy khen của BCH Đoàn TNCS Hồ Chí Minh huyện Trùng Khánh có thành tích xuất sắc trong việc thực hiện nhiệm vụ công tác Đoàn và phong trào thiếu nhi năm 2019.
Anh Điệp đã tự nghiên cứu và thiết kế khu vườn với đường đi, lối vào thuận lợi, hấp dẫn. Giờ đây vườn chanh leo xanh mướt được kết hợp với những cây dẻ cổ thụ cao hàng chục mét, tạo khu vực trải nghiệm đặc biệt cho du khách khi dừng chân.
Hoàng Tính
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7