![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Huyện Tân Kỳ: Tổ chức thành công Đại hội Nông dân cấp huyện
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tan-ky.jpg)
Ngày 27/ 4/ 2023, Hội Nông dân huyện Tân Kỳ đã tổ chức thành công Đại hội Đại biểu lần thứ XII. Đây là đơn vị được Hội Nông dân tỉnh chọn tổ chức đại hội điểm đại diện cho các huyện miền núi để rút kinh nghiệm tiếp tục chỉ đạo đại hội các huyện còn lại.
Tham dự đại hội có ông Nguyễn Quang Tùng - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh; bà Bùi Thanh Thảo – Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Tân Kỳ và lãnh đạo Hội Nông dân 11 huyện cùng 136 đại biểu hội viên nông dân huyện Tân Kỳ về tham dự.
Nhiệm kỳ 2018- 2023, Hội Nông dân huyện Tân Kỳ đã nỗ lực phấn đấu hoàn thành các mục tiêu, nhiệm vụ mà Đại hội XI đề ra. Trong nhiệm kỳ vừa qua Hội Nông dân huyện Tân Kỳ đạt được nhiều thành tựu quan trọng và ngày một khẳng định được vai trò của Hội trong phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới...
Tổng số hội viên nông dân toàn huyện 20.033 hội viên chiếm 65% so với tổng số hộ sản xuất nông nghiệp, nông dân có truyền thống cần cù, chịu khó. Số lượng hội viên nông dân đăng ký đạt danh hiệu nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp chiếm gần 60% so với số hộ nông dân. Kết quả đến nay số hộ nông dân đạt danh hiệu hộ SXKD giỏi các cấp là 7.224 hộ. Thành lập các tổ hợp tác; hợp tác xã nhằm liên kết, mở rộng quy mô sản xuất nông nghiệp sạch, có sức cạnh tranh trên thị trường, tăng hiệu quả sản xuất kinh doanh và tăng thu nhập.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tan-ky-4.jpg)
Cùng với đó, Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng NTM, huyện đã tập trung vận động nông dân đóng góp kinh phí, ngày công, hiến đất tài sản trên đất để phát triển kết cấu hạ tầng nông thôn, nhất là về thuỷ lợi, làm đường giao thông nông thôn, các công trình phúc lợi. Các hội viên hưởng ứng rộng rãi hội viên nông dân toàn huyện đã hiến đất được 250.630 m2, tổng giá trị thành tiền gần 49 tỷ đồng. Góp phần làm cho diện mạo huyện Tân Kỳ có nhiều đổi mới, tính đến nay toàn huyện có 16 xã đạt chuẩn NTM.
Công tác tuyên truyền các chủ trương, chính sách của huyện về hỗ trợ phát triển kinh tế, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi... đã thu hút 112.300 lượt cán bộ, hội viên tham gia. Có 18.210 hội viên cam kết sản xuất kinh doanh nông sản, thực phẩm an toàn, có 22 mô hình đăng ký học tập làm theo Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị; Đã có 645 cán bộ hội viên tham gia cuộc thi tham gia cuộc thi tìm hiểu Chỉ thị 40 của Ban Bí thư Trung ương Đảng và có 56 bài thi nạp về huyện. Hội Nông dân huyện Tân Kỳ dành được 01 giải Nhất về cá nhân và giải Ba về tập thể tại hội nghị tổng kết Chỉ thị 40/TW cấp Tỉnh.
Bên cạnh những mục tiêu chỉ tiêu đã đạt được, công tác Hội và phong trào nông dân vẫn còn nhiều điểm hạn chế cần khắc phục như: Các phong trào thi đua phát triển chưa đều ở các vùng trong huyện; việc nhân rộng mô hình kinh tế có hiệu quả ra diện rộng chưa nhiều; một bộ phận nông dân vẫn còn tình trạng trông chờ, ỷ lại; vai trò của tổ chức Hội trong tham gia xây dựng nông thôn mới ở một số nơi chưa được thể hiện rõ nét…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tan-ky-5.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, ông Nguyễn Quang Tùng – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh đã ghi nhận, đánh giá cao những thành tích mà Hội Nông dân huyện Tân Kỳ đã đạt được trong nhiệm kỳ qua. Đồng thời, gợi mở một số nội dung mà Hội Nông dân huyện Tân Kỳ cần tập trung thực hiện trong nhiệm kỳ tới:
Thứ nhất, đối với hội viên, nông dân, hơn lúc nào hết cần phải thực sự quyết tâm đổi mới cách nghĩ, cách làm. Cụ thể là cần chuyển mạnh tư duy từ sản xuất nông nghiệp, sang kinh tế nông nghiệp, vấn đề là hiệu quả, lấy hiệu quả kinh tế làm thước đo của quá trình đầu tư sản xuất. Chuyển tư duy sản xuất từ dựa vào kinh nghiệm là chủ yếu sang ứng dụng khoa học kỹ thuật là chính; từ sản xuất đơn lẻ sang hợp tác, liên kết cùng sản xuất, kinh doanh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tan-ky-6.jpg)
Thứ hai, các cấp hội cần mở rộng, nâng cao hiệu quả các hoạt động tư vấn, dịch vụ hỗ trợ nông dân; đẩy mạnh phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững. Xem đây là một trong những nhiệm vụ trọng tâm công tác Hội và phong trào nông dân nhiệm kỳ mới. Các cấp Hội cần chú trọng phối hợp tổ chức tốt việc dạy nghề, tập huấn KHKT, cập nhật kiến thức mới cho cán bộ, hội viên nông dân…
Thứ ba, tập trung củng cố, nâng cao chất lượng tổ chức cơ sở Hội, đây là nhiệm vụ then chốt; Chú trọng nề nếp, nội dung sinh hoạt chi hội…Đẩy mạnh xây dựng, phát triển chi hội nông dân, tổ hội nông dân theo nghề nghiệp nhằm nâng cao chất lượng sinh hoạt chi hội, đáp ứng tốt hơn nhu cầu của nông dân trong điều kiện mới; Phát triển hội viên trong tất cả các đối tượng là lao động nông thôn; Nâng cao năng lực hoạt động của Ban Chấp hành Hội Nông dân từ chi hội đến HND huyện, đáp ứng yêu cầu đổi mới phương pháp lãnh đạo chỉ đạo công tác Hội và phong trào nông dân theo phương châm: Sáng tạo, cụ thể, rõ việc, hiệu quả.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tan-ky-1.jpg)
Đại hội đã biểu quyết thông qua phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ của nhiệm kỳ tới; bầu 31 đồng chí vào Ban Chấp hành Hội Nông dân huyện Tân Kỳ khóa XII, nhiệm kỳ 2023-2028; bầu 11 đại biểu chính thức và 2 đại biểu dự khuyết đi dự đại hội Hội Nông dân tỉnh Nghệ An lần thứ X. Đồng chí Nguyễn Thanh Phương tái đắc cử chức vụ Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tân Kỳ khóa XII, nhiệm kỳ 2023-2028.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7