![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
Đào tạo nghề cho lao động nông thôn ở Quảng Nam: Vẫn còn nút thắt cần tháo gỡ
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/dao-tao-nghe-quang-nam-huu-bac.jpg)
Chủ động trong công tác đào tạo nghề
Theo ông Nguyễn Văn Thận – Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Quảng Nam: Được Trung ương Hội Nông dân và tỉnh đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị đáp ứng nhu cầu dạy nghề và hỗ trợ nông dân. Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp và Hỗ trợ Nông dân đã đẩy mạnh việc triển khai các hoạt động dạy nghề và dịch vụ hỗ trợ nông dân trên địa bàn tỉnh; đặc biệt là làm tốt công tác vận động nông dân phát triển nông nghiệp, nâng cao hiệu quả các hoạt động tư vấn hỗ trợ, đào tạo nghề cho nông dân phát triển sản xuất, kinh doanh, chăm lo tốt đời sống hội viên.
Ngay từ đầu năm, Trung tâm đã chủ động, trực tiếp phối hợp với các đơn vị chức năng, các ban ngành đoàn thể ở cơ sở để tổ chức công tác khảo sát, chiêu sinh và mở các lớp đào tạo nghề cho lao động nông thôn. Song song với việc dạy nghề, Trung tâm đã liên kết, phối hợp với các doanh nghiệp, đơn vị sản xuất có nhu cầu tuyển dụng người lao động mở các lớp nghề tại chỗ và bố trí thực hành đồng thời tạo việc làm cho học viên sau khi học viên hoàn thành khóa học.
Công tác dạy nghề do Trung tâm triển khai đã đem lại hiệu quả thiết thực, chất lượng đào tạo nghề ngày một nâng cao, tỷ lệ học viên sau học nghề tự tạo được công việc làm và có việc làm mỗi năm tăng cao. Trong năm qua, Trung tâm đã triển khai đào tạo được 120 lớp nghề (trong đó có 78 lớp nông nghiệp và 42 lớp phi nông nghiệp) cho hơn 3.833 học viên lao động nông thôn, tỷ lệ người lao động có việc làm đạt 80% sau khi được đào tạo và mở hàng trăm lớp tập huấn chuyển giao KHKT cho hàng chục ngàn nông dân trên địa bàn tỉnh, góp phần tích cực trong việc tạo việc làm tăng thu nhập cho học viên.
“Hầu hết học viên sau khi hoàn thành các khóa học nghề nông nghiệp đã biết vận dụng kiến thức vào sản xuất; tận dụng hết thời gian để chăn nuôi, làm vườn, tăng thêm thu nhập, phát triển kinh tế hộ. Đặc biệt, kiến thức từ việc đào tạo nghề thực sự góp phần cải tiến tập quán canh tác, nâng cao năng suất lao động, chất lượng cây trồng và con vật nuôi. Nhiều sản phẩm kinh tế vườn có lợi thế của các địa phương đã được liên kết sản xuất, chế biến theo chuỗi giá trị và đăng ký tham gia chương trình “Mỗi xã một sản phẩm – OCOP” - Ông Nguyễn Văn Thận cũng cho biết thêm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/dao-tao-nghe-chho-dong-bao-dtts.jpg)
Nhiều quy định đào tạo nghề còn cứng nhắc
Trong thời gian qua, mặc dù, Trung tâm đã có một số thành tựu trong công tác đào tạo nghề cho lao động nông thôn. Tuy nhiên, ông Nguyễn Văn Thận cũng bày tỏ băn khoăn: Hiện nay, cơ chế chính sách và văn bản quy phạm pháp luật còn gò bó, không linh hoạt, chưa đáp ứng được nhu cầu cấp thiết ở nông thôn. Cụ thể như, trong công tác đào tạo nghề qui định mỗi người chỉ được học một nghề, đối với nghề nông nghiệp mà đồng nhất với nghề phi nông nghiệp là không hợp lý. Bởi vì, nông dân có nhu cầu được học nhiều nghề trên nhiều đối tượng cây trồng, con vật nuôi khác nhau, có như vậy họ mới có thể chuyển đổi cơ cấu cây trồng, phát triển kinh tế nông nghiệp phù hợp.
Hiện nay, ở khu vực nông thôn, nguồn lao động có nhu cầu thật sự về học nghề nhất là các nghề đào tạo gắn với việc làm còn khá lớn nhưng công tác đào tạo nghề của Trung tâm phải tổ chức đào tạo theo kế hoạch hàng năm của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam và UBND tỉnh giao. Trong khi đó, cơ chế phân cấp quản lý, nguồn kinh phí đào tạo của tỉnh thường xuyên thay đổi và chưa được hướng dẫn, tập huấn kịp thời nên làm cho cơ sở đào tạo khó tiếp cận và triển khai được thuận lợi.
Đồng thời, định mức đào tạo, kinh phí dành cho đào tạo nghề hàng năm vẫn còn thấp, hạn chế so với nhu cầu học nghề của lao động nông thôn hiện nay, số lao động có nhu cầu nhưng chưa được học nghề trong cộng đồng còn rất cao, nhất là nghề nông nghiệp.
Một nguyên nhân nữa là hiện nay tuổi thọ trung bình của người Việt Nam tăng cao và thực tế nhiều lao động trong lĩnh vực nông nghiệp và lĩnh vực dịch vụ đến tuổi về hưu nhưng vẫn tiếp tục tham gia thị trường lao động hoặc chuyển dịch cơ cấu lao động. Đồng thời sau khi các lao động trẻ ở các doanh nghiệp già đi hoặc không đáp ứng được yêu cầu của doanh nghiệp, phần lớn người lao động quay về nông thôn sinh sống và hoạt động nông nghiệp. Vì vậy, rất cần có những điều chỉnh hợp lý trong công tác đào tạo nghề.
Ông Nguyễn Văn Thận cũng đề xuất Trung ương Hội NDVN kiến nghị với các cấp, cơ quan quản lý cần điều chỉnh các quy định đăng ký học nghề linh hoạt; danh mục và định mức kinh phí đào tạo nghề trình độ sơ cấp và dưới 3 tháng cho phù hợp, đáp ứng với nhu cầu của người học và thực trạng năng lực đào tạo của Trung tâm.
Đồng thời, cần tăng độ tuổi cho đối tượng học nghề, xây dựng cơ chế đào tạo, phổ biến kiến thức, kỹ năng giúp người lao động lớn tuổi có khả năng chuyển đổi nghề nghiệp, ổn định cuộc sống.
Đối với Trung tâm được Trung ương Hội NDVN và UBND tỉnh đầu tư đến nay đã cũ, xuống cấp; một số thiết bị, phương tiện, đồ dùng dạy học không còn phù hợp với thực tế hiện nay. Tuy nhiên, đơn vị đang thực hiện tự chủ nên không bố trí được kinh phí để bổ sung trang thiết bị phục vụ dạy học. Đề nghị Trung ương Hội NDVN quan tâm tiếp tục đầu tư bổ sung trang thiết bị cho phù hợp.
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7