![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
Điểm tựa để nông dân vươn lên làm giàu
Phong trào thi đua “Nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” đã tạo động lực mạnh mẽ đối với hội viên, nông dân trong phát triển nông nghiệp và kinh tế nông thôn, đặc biệt bảo đảm an ninh lương thực Quốc gia. Từ việc thực hiện phong trào đã thu hút một lực lượng đông đảo cán bộ, hội viên và nông dân tham gia thi đua sản xuất kinh doanh, xóa đói, giảm nghèo, tạo động lực khích lệ nông dân hăng hái thi đua lao động sản xuất, vươn lên làm giàu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/HND-tinh-Quang-Ninh-trao-ga-giong-thuc-an-kinh-phi-lam-chuong-cho-cac-ho-dan-xa-Luc-Hon-huyen-Binh-Lieu..jpg)
Đa dạng những hình thức hỗ trợ
Để tạo động lực cho hội viên, nông dân vươn lên phát triển kinh tế, các cấp Hội đã có nhiều biện pháp chỉ đạo, tuyên truyền, vận động, hỗ trợ hội viên, nông dân thực hiện các chủ trương lớn trong nông nghiệp như: Dồn điền, đổi thửa, hợp tác liên kết giữa nông dân với doanh nghiệp, nông dân liên kết xây dựng hợp tác xã, tổ hợp tác sản xuất và tiêu thụ sản phẩm; hợp tác xây dựng “cánh đồng lớn” tạo vùng sản xuất tập trung, góp phần thực hiện tái cơ cấu ngành Nông nghiệp.
Đồng thời, tổ chức nhiều hoạt động hỗ trợ, tập huấn, chuyển giao tiến bộ kỹ thuật, công nghệ mới, dạy nghề, xây dựng các mô hình trình diễn; tín chấp cho nông dân vay vốn mua vật tư, máy móc nông nghiệp, tiêu thụ sản phẩm; hướng dẫn phát triển các hình thức kinh tế tập thể; phối hợp với các bộ, ngành thực hiện các chương trình, dự án phát triển kinh tế, văn hóa xã hội ở nông thôn. Vì vậy, đã thu hút được đông đảo các hộ nông dân tham gia phong trào và ngày càng có nhiều nông dân đạt danh hiệu hộ sản xuất, kinh doanh giỏi.
Đến năm 2020, tỉnh Lai Châu có 67.575 hội viên nông dân, đang sinh hoạt ở 987 chi hội. Thực hiện mục tiêu giảm nghèo, Hội ND các cấp đã tạo điều kiện giúp hội viên vươn lên phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập thông qua những việc làm cụ thể như: Ủy thác với Ngân hàng CSXH giúp hội viên vay vốn; phát triển Quỹ Hỗ trợ nông dân để hội viên vay vốn không lãi suất; tổ chức các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, mở các lớp dạy nghề ngắn hạn; vận động hội viên tham gia liên kết sản xuất theo chuỗi sản phẩm, tạo ra giá trị. Xây dựng, triển khai các mô hình tổ hợp tác xã phát triển kinh tế có hiệu quả như: mô hình nuôi dê sinh sản tại xã Sin Suối Hồ (huyện Phong Thổ); trồng, chăm sóc lúa nếp co giàng, thu mua chè sạch tại xã Pắc Ta (huyện Tân Uyên)…
Theo ông Mùa A Trừ – Chủ tịch Hội ND tỉnh, các cấp Hội đã vận động hội viên phát huy tinh thần đoàn kết, giúp đỡ nhau về cây, con giống và vay vốn không tính lãi; khuyến khích nông dân đưa cây, con giống có năng suất cao vào chăn nuôi, trồng trọt để đạt năng suất, chất lượng cao… Triển khai và vận động hội viên đăng ký sản xuất kinh doanh giỏi các cấp; cuối năm bình xét để khen thưởng, khích lệ tinh thần hội viên nông dân. Từ phong trào đã xuất hiện nhiều tấm gương nông dân vượt khó, vươn lên làm giàu với quy mô sản xuất lớn. Không chỉ làm giàu cho bản thân mà còn tạo việc làm ổn định cho hàng trăm người lao động trên địa bàn.
Các hoạt động thi đua phát triển kinh tế đã góp phần tăng thu nhập bình quân đầu người trên địa bàn tỉnh Lai Châu từ 22 triệu đồng/người/năm (năm 2016) lên 36,3 triệu đồng/người/năm (năm 2019); tỷ lệ hộ nghèo khu vực nông thôn giảm trung bình hàng năm từ 3-4%. Nếu như năm 2011 tỷ lệ hộ nghèo còn 47% thì đến năm 2019 giảm còn 20%. Toàn tỉnh có 4.494/5.602 hộ đạt danh hiệu hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/Mo-hinh-nuoi-ca-long-tren-vung-long-ho-cua-nong-dan-xa-Muong-Mo-huyen-Nam-Nhun-tinh-Lai-Chau-gop-phan-giam-ngheo-ben-vung.-Anh-Manh-Ha.jpg)
Nhân rộng những mô hình hiệu quả
Để tạo động lực cho nông dân thoát nghèo vươn lên làm giàu, các cấp Hội ND tập trung xây dựng các mô hình hiệu quả, để nhân rộng tạo sức lan tỏa cho các hội viên nông dân học hỏi và làm theo. Từ đó góp phần làm chuyển biến nhận thức của cán bộ, hội viên, nông dân về tư duy kinh tế, sản xuất phải gắn với thị trường; từng bước tiến tới sản xuất lớn, ứng dụng công nghệ cao nhằm nâng cao năng suất lao động, chất lượng sản phẩm, có sức cạnh tranh cao.
Tại Quảng Ninh, những năm qua, các cấp Hội ND trong tỉnh đã đẩy mạnh việc hướng dẫn, nhân rộng các mô hình sản xuất hiệu quả… Từ năm 2012-2018, các cấp Hội đã thực hiện 22 dự án, với 436 hộ nghèo và cận nghèo tham gia, tổng kinh phí hỗ trợ gần 3,8 tỷ đồng. Đồng thời, vận động hộ sản xuất kinh doanh giỏi giúp hộ nghèo; tổ chức các hoạt động thăm hỏi, tặng quà cho hơn 1.500 hội viên nghèo, tổng trị giá khoảng 500 triệu đồng.
Đến nay, Hội ND tỉnh đã thực hiện 12 dự án mô hình phát triển sản xuất và giảm nghèo bền vững tại 9 xã, cho gần 200 hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo tại các địa phương. Các dự án tập trung chăn nuôi, trồng một số loại cây, con giống: Trâu, gà, bò, cam, chè, phù hợp với thổ nhưỡng, khí hậu của địa phương. Trong năm 2019, Hội đã trao hỗ trợ cho các hộ tham gia dự án: 16 con trâu giống, 55 con bò giống, hơn 8.170 con gà giống, 4.300kg cám công nghiệp, 37,1 triệu đồng thuốc thú y, 61,2 triệu đồng làm chuồng trại, 3 tấn phân bón vô cơ; tổng kinh phí gần 6,3 tỷ đồng.
Tại tỉnh Cao Bằng, các cấp Hội ND trong tỉnh đã vận động, hướng dẫn duy trì 41 mô hình kinh tế tập thể, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi phù hợp theo hướng chú trọng vào nhóm cây, con có thị trường tiêu thụ. Nhờ đó đã hình thành các vùng chuyên canh sản xuất tập trung thông qua các mô hình như: thanh long, mía, trúc sào, nuôi cá thương phẩm, chăn nuôi trâu, bò…
Ông Dương Hùng Dũng – Chủ tịch HND tỉnh Cao Bằng cho biết: Hội ND các cấp chủ động triển khai, xây dựng nhiều mô hình, dự án hiệu quả, phát huy được tiềm năng, thế mạnh của đơn vị, địa phương; chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi phù hợp, tạo việc làm ổn định, tăng thu nhập và ổn định đời sống cho hội viên, nông dân. Thời gian tới, Hội ND các cấp sẽ tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền cho hội viên nông dân nâng cao ý thức về SXKD, giảm nghèo, phát triển kinh tế hộ gia đình, góp phần xây dựng xã hội phát triển. Đồng thời phát huy hiệu quả nguồn vốn vay để thành lập mô hình SXKD có tính khả thi, hiệu quả, phù hợp với điều kiện địa phương, đơn vị và khả năng hoạt động SXKD của từng hộ hội viên.
Với sức lan tỏa mạnh mẽ, Phong trào Nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững đã xuất hiện nhiều điển hình tiên tiến, những tấm gương xuất sắc, tiêu biểu, những mô hình sản xuất hiệu quả đại diện cho tinh thần lao động cần cù, sáng tạo, ý chí tự lực, tự cường của giai cấp nông dân Việt Nam. Đây chính là những hoạt động thiết thực nhằm phát huy vai trò của Hội và giai cấp nông dân trong phát triển nông nghiệp thịnh vượng, nông dân giàu có, nông thôn văn minh, hiện đại.
Các hoạt động thi đua phát triển kinh tế đã góp phần tăng thu nhập bình quân đầu người trên địa bàn tỉnh Lai Châu từ 22 triệu đồng/người/năm (năm 2016) lên 36,3 triệu đồng/người/năm (năm 2019); tỷ lệ hộ nghèo khu vực nông thôn giảm trung bình hàng năm từ 3-4%. Toàn tỉnh có 4.494/5.602 hộ đạt danh hiệu hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp.
Trọng Bình
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7