![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Gần 10 nghìn tấn nông sản và hơn 179 tỷ đồng ủng hộ Chương trình“Triệu phần quà, nghìn tấn nông sản nghĩa tình”
Sáng 22/9/2021, tại Hà Nội, T.Ư Hội Nông dân Việt Nam đã tổ chức phát động Chương trình “Triệu phần quà, nghìn tấn nông sản nghĩa tình” đến toàn thể cán bộ hội viên, nông dân trên cả nước cùng các doanh nghiệp, mạnh thường quân, nhà hảo tâm chung tay, góp sức cùng cả nước vượt qua đại dịch Covid-19.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/IMG_0051.jpg)
Tham dự buổi Lễ phát động có đồng chí Lương Quốc Đoàn – Ủy viên T.Ư Đảng, Chủ tịch BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam (NDVN); đồng chí Lê Tiến Châu, Ủy viên T.Ư Đảng, Phó Chủ tịch, Tổng thư ký Ủy ban T.Ư MTTQ Việt Nam; các đồng chí Phó Chủ tịch T.Ư Hội NDVN; các đồng chí đại biểu; các cá nhân, doanh nghiệp, nhà hảo tâm, đại diện tổ chức quốc tế và cán bộ, công chức, viên chức, người lao động cơ quan T.Ư Hội NDVN.
Phát biểu tại buổi Lễ phát động Chương trình “Triệu phần quà, nghìn tấn nông sản nghĩa tình”, đồng chí Lương Quốc Đoàn cho biết: Chương trình được tổ chức nhằm tiếp tục hưởng ứng lời kêu gọi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng; thực hiện Phong trào thi đua đặc biệt “Cả nước đoàn kết, chung sức, đồng lòng thi đua phòng, chống và chiến thắng đại dịch Covid – 19” do Thủ tướng Chính phủ phát động; Kế hoạch số 01 ngày 14/9/2011 của Tiểu ban Vận động và huy động xã hội về vận động quyên góp ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19; Kế hoạch số 335 ngày 25/8/2021 về việc phối hợp giữa Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên thực hiện Chương trình “Triệu phần quà đại đoàn kết tiếp sức đồng bào miền Nam vượt qua đại dịch Covid-19”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/IMG_0047.jpg)
Trong gần 2 năm qua, đại dịch Covid – 19 bùng phát, lây lan nhanh và ảnh hưởng nghiêm trọng, tác động đến mọi mặt của đời sống kinh tế – xã hội đất nước, sức khỏe, việc làm, thu nhập của người dân. Dưới sự lãnh đạo của Đảng, Nhà nước, sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, Ban Thường vụ T.Ư Hội NDVN đã tập trung chỉ đạo, hướng dẫn các cấp Hội và hội viên, nông dân trong cả nước chấp hành các quy định phòng, chống dịch bệnh Covid-19, khắc phục khó khăn duy trì sản xuất, kinh doanh, chung tay đẩy lùi nhiều đợt dịch nguy hiểm bùng phát trong thời gian vừa qua.
Nhiều mô hình hay, cách làm sáng tạo, hiệu quả của nông dân như: “Tổ hỗ trợ nông vụ”; mô hình “Chuyến xe 0 đồng”; mô hình “Gian hàng 0 đồng”; mô hình “Hỗ trợ mua hàng thiết yếu cho nông dân”; “Tổ hỗ trợ tiêu thụ nông sản cho nông dân”; “Điểm tiêu thụ nông sản cho nông dân”… được phát triển, lan toa mạnh mẽ, đã kịp thời hỗ trợ, giúp đỡ hội viên, nông dân gặp khó khăn trong cuộc sống, trong sản xuất, thu hoạch và tiêu thụ nông sản tại các địa phương thực hiện giãn cách xã hội. Cán bộ, hội viên, nông dân trong cả nước đã phát huy truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc, tinh thần tương thân, tương ái, ủng hộ kinh phí trên 17 tỷ đồng, góp trên 9.6 nghìn tấn nông sản gửi đến giúp đỡ người dân vùng dịch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/IMG_0187.jpg)
Hiện nay, dịch bệnh vẫn diễn biến phức tạp, khó lường, khó kiểm soát, nhiều địa phương vẫn đang thực hiện cách ly phong tỏa nghiêm ngặt để phòng, chống dịch bệnh, do đó rất nhiều ND và người dân đang gặp khó khăn trong đời sống rất cần được hỗ trợ, giúp đỡ nên rất cần sự chung tay, góp sức của cán bộ, hội viên, ND, các doanh nghiệp, nhà hảo tâm ủng hộ kinh phí, lương thực, thực phẩm, nhu yếu phẩm để giúp đỡ nông dân và người dân đang gặp khó khăn nhất là ND tại các tỉnh phía Nam bị ảnh hưởng nặng nề do dich bệnh Covid – 19. Vì vậy, Ban Thường vụ T.Ư Hội NDVN tổ chức kêu gọi toàn thể cán bộ, hội viên, ND, các doanh nghiệp, nhà hảo tâm, các tổ chức phát huy tinh thần đoàn kết, “tương thân, tương ái” ủng hộ, hưởng ứng Chương trình “Triệu phần quà, nghìn tấn nông sản nghĩa tình” để kịp thời giúp đỡ, hỗ trợ ND đang gặp khó khăn do dịch bệnh Covid – 19, nhất là nông dân các tỉnh phía Nam sớm vượt qua những khó khăn, mất mát, ổn định cuộc sống.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/IMG_0094.jpg)
Đối với mỗi cán bộ Hội các cấp ủng hộ ít nhất 1 ngày lương; mỗi hội viên, nông dân tùy vào hoàn cảnh, điều kiện, người có tiền thì ủng hộ tiền, người có nông sản thì ủng hộ nông sản với tinh thần người có ít góp ít, người có nhiều góp nhiều; các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm tiếp tục ủng hộ kinh phí, lương thực, thực phẩm, nhu yếu phẩm để cùng chung tay tiếp thêm sức mạnh cùng cả nước sớm đẩy lùi dịch bệnh.
Theo Ban Tổ chức đến nay, Chương trình đã nhận được 9.651 tấn nông sản các loại; hơn 179 tỷ đồng bằng tiền mặt và hàng hóa thiết yếu của các tổ chức, cá nhân ủng hộ, điển hình như Quỹ Dân số Liên Hợp quốc (UNFPA), Hội Nông dân Tuyên Quang, Phú thọ, Bắc Ninh, Bắc Giang, Vĩnh Phúc, TP.Hà Nội Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Lâm Đồng, TP. Hồ Chí Minh, Đồng Nai, Bình Phước, Tây Ninh, Bà Rịa – Vũng Tàu, Long An, Vĩnh Long, An Giang, Sóc Trăng, Cà Mau. Đặc biệt, có nhưng nông dân như ông Nguyễn Văn Đoàn, Giám đốc HTX nông nghiệp xã Nam Sơn, huyện Đức Trọng, tỉnh Lâm Đồng đã ủng hộ 300 tấn rau trị giá 2 tỷ đồng; ông Phan Khắc Tiển Nhật tại Phường 5, TP. Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu ủng hộ 15 tấn cá đặc sản trị giá 1,5 tỷ đồng…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/IMG_0116.jpg)
Ngay tại buổi Lễ phát động, các tổ chức, cá nhân đã đăng ký vận động, ủng hộ được 3.138 tấn nông sản các loại và hơn 31 tỷ đồng gồm tiền mặt và hàng hóa thiết yếu.
Đồng chí Lương Quốc Đoàn thay mặt Ban Thường vụ T.Ư Hội NDVN đã ghi nhận, biểu dương và đánh giá cao tinh thần trách nhiệm, nỗ lực của cán bộ Hội các cấp; đặc biệt trân trọng cảm ơn tinh thần đoàn kết, tương thân, tương ái, hành động thiết thực, hỗ trợ nhau vượt qua khó khăn của hội viên, nông dân cả nước, tổ Loc (UN PA) Liên Hiệp quốc, các nhà hảo tâm, doanh nghiệp, doanh nhân đã san sẻ yêu thương, ủng hộ kinh phí, lương thực, thực phẩm, nhu yếu phẩm hỗ trợ hội viên, nông dân gặp khó khăn.
“Ban Thường vụ T.Ư Hội NDVN rất mong các cấp Hội, cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, doanh nhân, các tổ chức, cá nhân, nhà hảo tâm trong nước và quốc tế tiếp tục chung tay, góp sức ủng hộ để đợt vận động thực hiện Chương trình “Triệu phần quà, nghìn tấn nông sản nghĩa tình cùng cả nước vượt qua dịch bệnh Covid-19” đạt được kết quả cao nhất. Đề nghị Hội ND các tỉnh, thành phố chỉ đạo, rà soát, vận động hội viên nông dân phát huy truyền thống văn hóa, nét đẹp tình làng nghĩa xóm, tối lửa tắt đèn có nhau tích cực tham gia ủng hộ, phản ánh kịp thời tới các cấp chính quyền để về hộ gia đình nông dân gặp khó khăn ngay tại nơi cư trú vì không ai nhanh hơn, gần hơn, hiểu hơn và biết hơn chính những người hàng xóm, khu phố của mình đang khó khăn gì, đang cần giúp đỡ gì”, đồng chí Lương Quốc Đoàn nhấn mạnh.
Lương Thủy
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7