Người nuôi tôm ở Nghệ An gặp khó khăn do nhiều nguyên nhân
Với chiều dài bờ biển trên 82km, dọc bờ biển lại có đến 6 cửa lạch, đó là những yếu tố trời ban để Nghệ An tập trung phát triển thủy sản thành ngành kinh tế mũi nhọn.
Cũng từ lợi thế đó, Nghệ An đã từng bước gây dựng, hình thành vùng nuôi trồng thủy sản quy mô hàng chục ngàn hecta, trong đó diện tích nuôi tôm đạt khoảng 2.310ha. Song trên thực tế, diện tích không phát huy hết bởi tình trạng bỏ trống ao, hồ nuôi diễn ra rất nhiều và sản lượng thu hoạch cũng như nguồn thu từ nuôi tôm những năm gần đây không đáng kể.
Đơn cử rõ nhất là từ thực trạng nuôi tôm của Công ty CP nuôi trồng thủy sản Trịnh Môn, tiền thân là Nông trường Trịnh Môn, thành lập năm 1956 và được cổ phần hóa vào năm 2006. Sau cổ phần hóa đơn vị này mới “nghiêng” về nuôi trồng thủy sản hòng tạo bước đột phá, con tôm được số đông gửi gắm niềm tin.
Chị Đinh Thị Kiều, cán bộ phụ trách mảng thủy sản của Công ty Trịnh Môn chia sẻ: Hiện tại, đơn vị có khoảng 180ha giao khoán cho hàng trăm hộ để nuôi trồng thủy sản. Nếu nói về thời hoàng kim của đơn vị phải kể đến khoảng từ năm 2000, lúc đó không có nghề nào kiếm tiền dễ như nuôi tôm. Xuất phát điểm là con tôm sú, về sau chuyển sang áp dụng nuôi thâm canh tôm thẻ chân trắng ứng dụng công nghệ cao, giai đoạn nào cũng cho tín hiệu khả quan.
Vốn là thành viên của Công ty Trịnh Môn, được phân công quán xuyên, theo dõi các vùng nuôi, đồng thời là người nuôi tôm thẻ chân trắng có tiếng của vùng này ông Hồ Văn Thành vẫn hết sức ái ngại với thực trạng hiện giờ, bởi lẽ chính ông cũng từng trải qua những biến cố trong ngành nuôi tôm.
Hồi ức lại thời kỳ nuôi tôm, ông Thành chia sẻ: Thời điểm mà nuôi được thì người giàu họ cũng bán hết đất với nhà trên đường 1 để xuống đây mua ao, năm 2008 – 2012 thì hầu như thả 10 con thì được cả 10 con, thả 9 con thì được 9 con không cần dùng thuốc men gì. Nước ở sông, ở biển vào nhìn nó trong như nước cất chứ bây giờ nước đặc quẹo kèm theo đó là bùn lầy, rác bủa vây,…
Trước đây, 1 ao từ 1.200 – 1.500m2, một lần nuôi khoảng 60 – 80 ngày, thu được khoảng 3,5 – gần 4 tấn tôm/ao, bây giờ nuôi 1 ao khoảng 500kg tôm là khó lắm. Nhìn chung, thời điểm trước nuôi rất dễ, môi trường tốt, thời tiết tốt, gọi là thả xuống là được ăn. Nhưng từ 2016, 2017 trở về đây thì bị hết bệnh nọ đến bệnh kia, liên tục xuất hiện các bệnh mới ở trên tôm như: bệnh hồng thân, bệnh gan tủy, bệnh chậm lớn,…
Một điều khiến người nuôi tôm hiện nay thua lỗ nữa là giá cả đầu vào, đầu ra chênh lệch lại thêm kháng sinh để điều trị bệnh cho tôm. Rõ nhất là trước đây, tôm bán giá chỉ 90 – 100 nghìn/kg, nhưng tiền thức ăn chỉ hết khoảng 16 – 17 nghìn/kg, còn bây giờ, tôm lên giá được 120 – 130 nghìn/kg, nhưng giá tiền thức ăn cho tôm lại tăng lên đến 30 – 33 nghìn/kg (tăng giá gấp đôi mà tôm thì tăng ít). Hơn nữa, trước đây nuôi tôm hầu như không phải dùng đến thuốc chứ bây giờ đủ thứ thuốc mà vẫn khó thành công ở các vụ nuôi.
Vấn đề nan giải nhất hiện nay mà người nuôi tôm trên địa bàn huyện Quỳnh Lưu mong muốn được giải quyết là có nguồn nước sạch để tiếp tục các vụ nuôi tôm hòng giảm bớt rủi ro khi đầu tư. Bởi phần lớn diện tích nuôi tôm trên địa bàn huyện trực tiếp lấy nguồn nước từ sông Mai Giang mà nguồn nước ở đây được nhìn nhận là không đảm bảo cho việc nuôi trồng thủy sản.
Hơn nữa, dòng chảy của sông Mai Giang cao hơn so với các điểm nuôi, nguồn thải bị ứ đọng, tích tụ từ năm này qua năm khác nhưng không được xử lý, lâu dần tăng cao nguy cơ lây lan và bùng phát dịch bệnh. Về vấn đề này, nhiều năm trước người dân đã kiến nghị các cấp, ngành khẩn trương tiến hành nạo vét, làm sạch lòng sông để hạn chế ô nhiễm nhưng đến nay vẫn chưa được giải quyết.
Trao đổi về vấn đề này, ông Nguyễn Xuân Dinh – Phó Chủ tịch UBND huyện Quỳnh Lưu cho biết: Sông Mai Giang trước đây là phục vụ giao thông đi lại nhưng ngày nay chủ yếu là để tiêu nước. Vùng nuôi tôm ở xa biển nên tất cả nguồn nước lấy vào để nuôi đều từ dòng sông này và khi nuôi xong cũng xả ra ngay tại đây nên ở góc nhìn nuôi trồng thủy sản thì nguồn nước bị ô nhiễm. Giải pháp sắp tới huyện đang đưa ra phương án tại những vùng nuôi tập trung sẽ có đầu tư đồng bộ để có khu lắng lọc, xử lý trước khi lấy nước vào ao nuôi. Đồng thời từng bước làm khu thu gom, lắng lọc, xử lí trước khi xả ra sông. Phương án tiếp theo là huyện cũng đã có dự án lấy nước trực tiếp từ ngoài biển vào để cấp cho các ao nuôi nhưng với phương án này không phải chỗ nào cũng có thể làm được. Hiện tại Quỳnh Lưu mới có 1 dự án thực hiện tại Quỳnh Bảng đã bàn giao đưa vào sử dụng bơm cho khoảng 100ha và cũng có một vài hộ dân đã mạnh dạn đầu tư làm theo phương án này.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ -
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do” -
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc -
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7