![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ngay-tbls-27.7_27072024065827_721.jpg-ok_27072024065827_721.jpg)
Giáo viên chuyển công tác vẫn có tên trong danh sách lương của “trường cũ”
Trường THPT Hoàng Diệu (TP Sóc Trăng) bị thanh tra kết luận sai phạm tiền tỷ chưa kịp nguôi thì tiếp đó lại xôn xao xung quanh vụ việc giáo viên đã chuyển trường vẫn “bị” nằm trong danh sách hưởng lương của trường cũ, số tiền lên đến hàng trăm triệu đồng.
Có dấu hiệu kê khai lương khống?
Thầy Nguyễn Quốc Hùng, 48 tuổi MST 2200507602, là giáo viên giảng dạy môn hóa có thâm niên ở trường THPT Hoàng Diệu. Tháng 09/2016 nhận quyết định chuyển về trường THPT Sóc Trăng và công tác đến nay, tất cả lương bổng hàng tháng đều nhận từ trường mới và không hề nhận bất cứ gì ở trường cũ. Thế nhưng, bất ngờ ngày 22/05/2018 thầy nhận được thông báo số 250/TB-CT của Chi cục thuế TP Sóc Trăng yêu cầu phải nộp thuế thu nhập cá nhân năm 2017.
Theo quản lý của chi cục thuế TP Sóc Trăng, trong hồ sơ hoàn thuế của Trường THPT Hoàng Diệu năm 2017, thầy Hùng đã nhận lương chính từ ngân sách tại trường này số tiền phải chịu thuế thu nhập là 61.733.952 VNĐ. Trong khi đó, thầy Hùng vẫn đang hưởng lương chính theo hệ số bậc 8 tại trường THPT Sóc Trăng từ tháng 10/2016, số tiền lương phải chịu thế thu nhập cá nhân thầy Hùng đã nhận tại trường mới là 84.735.090 VNĐ. Như vậy, theo quản lý của cơ quan thuế TP Sóc Trăng, mã số thuế của thầy Hùng đã nhận đã nhận cùng lúc ở hai trường tổng cộng số tiền phải chịu thuế thu nhập ca nhân là 146.469.042 VNĐ. Bức xúc, ngày 04/06/2018, thầy Hùng đến chi cục thuế TP Sóc Trăng làm rõ, tại đây cơ quan thuế vẫn giữ nguyên kết quả, thầy Hùng buộc phải cam kết chắc chắn rằng thầy chỉ nhận lương năm 2017 ở trường THPT Sóc Trăng, trong năm 2017 không hề nhận đồng nào ở trường THPT Hoàng Diệu.
Tương tự thầy Hùng, thầy H.H.L đã chuyển về trường THPT Sóc Trăng từ tháng 09/2016, ngày 22/05/2018 thầy cũng cũng bị mời lên chi cục thuế TP Sóc Trăng. Lý do tên và mã số thế của thầy nằm trong danh sách đã nhận lương năm 2017 tại trường THPT Hoàng Diệu và trường THPT Sóc Trăng nhưng chưa đóng thuế TNCN, tổng số tiền phải chịu thuế lên đến 124.570.290 VNĐ
Hiện thầy Hùng và thầy L đến giờ vẫn tâm tư, việc bị cơ quan thuế đòi truy thu thuế nhập cá nhân ở trường cũ đã khiến đồng nghiệp, học sinh không khỏi dị nghị. Cho rằng các thầy đã “trốn thuế”, cơ quan Nhà nước quản lý chặt chẽ như thuế lại làm sai? Thầy Hùng bức xúc.
Dư luận trong giáo viên, phụ huynh, học sinh ở Sóc Trăng hiện đang rất xôn xao, cho rằng các thầy là “nạn nhân”. Vì chắc chắn phải có một cá nhân cụ thể đã lợi dụng việc hai thầy đã chuyển đi để nhận lương, vì nếu quên không cắt danh sách, chỉ có thể nhận trong một vài tháng, còn ở đây hàng năm trời. Theo Luật sư Lý Bình Đẳng, Trưởng Văn phòng luật sư Vạn Lý tại Sóc Trăng, vụ việc một số giáo viên không còn công tác ở Trường THPT Hoàng Diệu đã chuyển đi nơi khác nhưng vẫn “có người nhận lương” tại trường cho thấy đã có dấu hiệu vi phạm bộ luật hình sự nước CHXHCN Việt Nam, các cơ quan chức năng cần phải xem xét khởi tố vụ án. Dư luận đặt ra là, vụ việc có bị chìm xuồng hay không, câu trả lời này xin dành cho cơ quan chức năng tỉnh Sóc Trăng.
Quy trình luân chuyển kì lạ
Thầy Hùng và thầy L “được chuyển đi” trong kiểu bí mật, chủ trì cuộc họp là bà Phạm Ngọc Phụng (lúc đó là hiệu trưởng), thành phần tham dự và biểu quyết kín là hội đồng sư phạm nhà trường và tổ trưởng bộ môn, các giáo viên khác và bản thân các thầy không được tham gia. Kỳ lạ hơn, thầy Hùng và thầy L nhận quyết định chuyển gấp về trường THPT Sóc Trăng vào đầu tháng 09/2016. Nhưng mãi đến tháng 10/2016 bà Nguyễn Thị Tuyết Hà, Giám đốc Sở Giáo dục tỉnh Sóc Trăng mới ký văn bản số 2015/ KH-SGDĐT, thông qua kế hoạch điều chuyển bố trí công tác đội ngũ giáo viên các đơn vị trực thuộc Sở GD ĐT Sóc Trăng giai đoạn 2016-2020.
Tuy nhiên, kiểu “chuyển trước ký sau” của trường hợp hai thầy Hùng, L vẫn chưa làm dư luận lo lắng và bất ngờ bằng việc bà Phạm Ngọc Phụng mới được phân công đứng lớp giảng dạy ở Trường DT Nội trú tỉnh Sóc Trăng năm học 2018-2019. Trước đó, ngày 26/02/2018 Thanh tra tỉnh thông báo kết luận thanh tra số 08/TB-TTr đối với trường THPT Hoàng Diệu theo đó trường này đã thu chi tài chính sai phạm số tiền lên đến 1,2 tỷ VNĐ, bà Phạm Ngọc Phụng bị kỷ luật khiển trách, từ hiệu trưởng trường bị điều chuyển về làm nhân viên tại Trường THPTDT Nội trú Huỳnh Cương tỉnh Soc Trăng từ tháng 4/2018.
Theo quy định của trường này, giáo viên đứng lớp phải thông thạo tiếng Khơme. Khi trả lời chất vấn cử tri của Hội đồng ND tỉnh Sóc Trăng, bà Nguyễn Thị Tuyết Hà, cũng thông tin rằng bà Phụng chuyển về trường THPT DTNT Huỳnh Cương chỉ để làm nhân viên bình thường, không đứng lớp. Thế nhưng, theo thông tin của Làng Mới, bà Phụng đã được sắp xếp giảng dạy môn Địa và môn hướng nghiệp của khối lớp 11 từ ngày 13/-8/2018.
Điều này đã khiến dư luận đặt ra câu hỏi, liệu có ai đã “bảo kê” sai phạm của bà Phụng để bà quay lại đứng lớp, việc được phân công được đứng lớp có đúng quy định hay không? Cô N, một giáo viên đang công tác tại Trường THPT Hoàng Diệu bức xúc.
Làng Mới sẽ tiếp tục thông tin đến bạn đọc!
Nhóm PV
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7