![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ngay-tbls-27.7_27072024065827_721.jpg-ok_27072024065827_721.jpg)
GS Nguyễn Lân Dũng: Thi đua yêu nước cần phải có “những ngọn đèn”
“Đèn sáng lên thì bóng tối sẽ lùi đi”, khi ngày càng có nhiều điển hình thi đua được phát hiện thì những biểu hiện tiêu cực sẽ nhanh chóng giảm đi.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/Nguyen-Lan-dung-1.jpg)
Đây là quan điểm được GS. TS. NGND Nguyễn Lân Dũng đưa ra trong cuộc phỏng vấn nhân Đại hội thi đua yêu nước của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam diễn ra ngày 18/9 tại Hà Nội.
Phóng viên: Đất nước ta đã đạt được những thành tựu như thế nào nhờ phong trào thi đua yêu nước, thưa ông?
GS Nguyễn Lân Dũng: Hưởng ứng lời kêu gọi của Bác Hồ: “Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua. Những người thi đua là những người yêu nước nhất”. Trong 5 năm qua, Mặt trân Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam đã phát động phong trào thi đua và đạt được rất nhiều thành công.
Các đoàn thể, tầng lớp nhân dân và tôn giáo đều hưởng ứng lời kêu gọi của Mặt trận, nỗ lực trong từng công việc để đạt được những thành tích cụ thể trong sản xuất, kinh doanh, trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Tất cả những thành tựu đó làm nên vẻ đẹp của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam trong việc vận động toàn dân thi đua, ngành ngành thi đua, nghề nghề thi đua, nam, nữ, già trẻ đều tham gia tích cực vào thi đua và những điển hình hôm nay được khen thưởng cũng đại diện cho những người có nhiều sáng kiến, thành tích cụ thể trong các phong trào thi đua yêu nước.
Từ những gì đã đạt được ngày hôm nay, tôi tin tưởng rằng, những thành tựu mà chúng ta có thể đạt được trong 5 năm tới sẽ còn lớn hơn nữa với những thành tích còn xuất sắc hơn nữa để làm cho phong trào thi đua không ngừng phát triển, không còn mang tính hình thức mà trở nên cụ thể hơn.
Người dân trong cả nước sẽ cùng trăn trở phải làm gì cho đất nước này, làm thế nào để lôi kéo được mọi người sống tử tế, có cống hiến cho xã hội, đặc biệt là tầng lớp thanh niên – những chủ nhân tương lai của đất nước. Hạn chế tối đa việc thanh niên sống không lý tưởng, không sức sống, học tập những tấm gương sáng để ai cũng hăng hái lao động và làm việc cho đất nước. Làm được như vậy chúng ta sẽ đẩy lùi được mọi tật xấu.
“Đèn sáng lên thì bóng tối sẽ lùi đi”, khi ngày càng có nhiều điển hình thi đua được phát hiện thì những hiện tượng tiêu cực sẽ nhanh chóng giảm đi. Chúng ta sẽ không còn phải nghe đến những vụ án rúng động xã hội mà ở đó, thanh niên bị lôi kéo vào những vụ việc đáng tiếc như nghiện ngập, buôn bán ma túy. Dù hình phạt đối với loại tội phạm này rất nghiêm khắc, thậm chí có cả án tử hình mà vẫn có người dấn thân vào con đường sai trái.
Phóng viên: Thi đua yêu nước sẽ tạo ra những động lực gì cho mỗi cá nhân trong quá trình xây dựng đất nước?
GS Nguyễn Lân Dũng: Đất nước là do tất cả chúng ta xây dựng lên, mỗi cá nhân cần nỗ lực để kinh tế phát triển, xã hội văn minh, tiến bộ. Nhưng để lôi kéo mỗi người tham gia thi đua thì cần phải có “những ngọn đèn” – phải có những người tiên phong.
Chính vì thế, cần tôn trọng những người có thành tích trong phong trào thi đua. Họ là những người yêu nước muốn bằng những hành động cụ thể của mình làm sao để trong từng lĩnh vực cụ thể họ sẽ lôi kéo được bạn bè, đồng nghiệp người thân, nhất là những bạn trẻ để cả nước hào hứng tham gia các phong trào thi đua.
Chúng ta đang có vị thế và uy tín trên trường quốc tế nhất là thông qua việc chống lại đại dịch Covid-19 vừa qua và cũng cảm thấy rất vui khi trong nhiều ngày qua đã không có thêm ca mắc Covid-19 mới trong cộng đồng. Nhiều thành phố đã dần dần nới lỏng các biện pháp giãn cách xã hội.
Hy vọng trong thời gian ngắn sắp tới, chúng ta có thể đẩy lùi được dịch bệnh này để nhà nước và nhân dân có thể sớm khắc phục được những hệ lụy mà Covid-19 gây ra đối với nền kinh tế. Sau dịch bệnh Covid-19, chúng ta sẽ phải làm nhiều hơn nhằm khôi phục đà phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, hướng tới một cuộc sống hạnh phúc hơn.
Phóng viên: Có thể thấy, trong thời gian qua, chúng ta về cơ bản đã khống chế được đại dịch Covid-19, liệu điều này có xuất phát từ phong trào thi đua yêu nước hay không?
GS Nguyễn Lân Dũng: Nếu không có sự hưởng ứng của toàn dân thì chúng ta không thể biết được rằng đại dịch này sẽ còn diễn biến phức tạp như thế nào. Mỗi người hưởng ứng lời kêu gọi của Đảng, Nhà nước và Chính phủ “ở nhà cũng là yêu nước”, “không tham gia vào chỗ đông người cũng là yêu nước”. Ngoài ra, còn phải kể đến những tấm gương của các y, bác sĩ, của lực lượng công an, quân đội đã nỗ lực rất nhiều cho công cuộc phòng chống dịch bệnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/nguyen_a.jpg)
Vừa qua tôi được tặng cuốn sách của anh Nguyễn Á, một nhiếp ảnh gia đã bất chấp những hiểm nguy và rủi ro dịch bệnh “xông vào tuyến đầu” tới tất cả các bệnh viện điều trị Covid-19 để làm nên cuốn sách ảnh bằng 2 ngôn ngữ: Tiếng Việt và tiếng Anh.
Tôi sẽ đề xuất lên Bộ trưởng Bộ Y tế rằng, đây là tặng phẩm rất tốt để chúng ta giới thiệu tới bạn bè quốc tế về tinh thần của người Việt Nam trong khó khăn luôn đoàn kết với nhau để hạn chế tới mức thấp nhất ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19.
Một điều khó tin là ngay cả những nước lớn và rất phát triển như Mỹ còn bị tác động nghiêm trọng hơn rất nhiều so với Việt Nam khi tại Mỹ dịch bệnh tiếp tục lan tràn với số người thiệt mạng rất lớn. Tình trạng tương tự cũng đang diễn ra tại nhiều quốc gia như Ấn Độ, Brazil, Nga…
Chúng ta đã cho thế giới thấy, việc phòng chống dịch bệnh Covid-19 là công việc của toàn dân, trong đó, vai trò của Mặt trận Tổ quốc là rất đáng ghi nhận. Tất cả các thành viên Mặt trận đã tham gia vào công việc này, rất nhiều người đã đóng góp tiền của, công sức hỗ trợ cho những người mắc Covid-19.
Phóng viên: Xin cảm ơn Giáo sư!./.
(Theo VOV)
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7