![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hành động thiết thực, kịp thời hỗ trợ hội viên, nông dân vượt qua khó khăn của dịch bệnh COVID-19
Dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, khó lường, đặc biệt tỉnh Hải Dương phải đối diện với “làn sóng” Covid-19 lớn chưa từng có, bùng phát từ trước Tết Nguyên đán đến nay. Tính đến sáng ngày 21/2/2021 toàn tỉnh đã ghi nhận 611 ca dương tính với Covid-19; 13.956 trường hợp F1, 67.724 trường hợp F2. Trước tình hình đó, các cấp Hội Nông dân tỉnh đã có nhiều hoạt động thiết thực, kịp thời nhằm giúp hội viên, nông dân tự bảo vệ an toàn cho bản thân, gia đình và cộng đồng, tiếp tục sản xuất, phát triển kinh tế đồng thời quyết tâm chung tay cùng xã hội ứng phó với đại dịch toàn cầu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/02/Anh-1-Tu-Ky.jpg)
Xác định chung tay đẩy lùi dịch Covid-19 là nhiệm vụ trọng tâm, cấp bách của cả hệ thống chính trị, các cấp, các ngành và của mọi người dân, thời gian qua đối diện tình hình dịch bệnh Covid-19 với những diễn biến mới, Hội Nông dân tỉnh Hải Dương đã chỉ đạo, hướng dẫn các cấp Hội tổ chức triển khai thực hiện có hiệu quả công tác phòng, chống dịch bệnh. Hội đã phối hợp với chính quyền, ngành y tế, các đoàn thể chính trị xã hội, tổ chức truyền thông về tình hình dịch bệnh kịp thời, chính xác. Đồng thời, tăng cường phổ biến các biện pháp phòng, chống để toàn thể cán bộ, hội viên nông dân nhận thức được tính chất nguy hiểm và tác hại nghiêm trọng của dịch bệnh; từ đó nâng cao nhận thức, ý thức, trách nhiệm trong việc tự dự phòng cho bản thân, gia đình và cộng đồng.
Cùng với đó, Hội Nông tỉnh chỉ đạo Hội Nông dân các huyện, thành phố, thị xã tổ chức vận động, hướng dẫn hội viên nông dân thực hiện khai báo y tế điện tử để phòng, chống dịch Covid-19. Tổ chức tuyên truyền, vận động để cán bộ, hội viên nông dân hiểu rõ và chấp hành tốt việc thực hiện cách ly toàn xã hội theo tinh thần Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ; Chỉ thị số 11 CT/TU ngày 15/2/2021 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hải Dương về thực hiện các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid19 trên địa bàn tỉnh sau Tết Nguyên đán Tân Sửu. Các cấp Hội tăng cường cung cấp, chia sẻ thông tin về tình hình dịch bệnh, các biện pháp phòng, chống dịch bệnh tới hội viên nông dân. Kịp thời đấu tranh, phản bác các tổ chức, cá nhân đưa thông tin không chính xác, gây hoang mang dự luận, làm ảnh hưởng đến sản xuất và đời sống nhân dân. Đồng thời, tăng cường rà soát, nắm thông tin trên địa bàn, kịp thời phát hiện những trường hợp nghi ngờ để thông báo cho cơ quan có thẩm quyền, hoặc cơ sở y tế để tổ chức cách ly, quản lý. Tích cực phối hợp với các cơ quan chức năng trong công tác chuẩn bị các phương án dự phòng để phòng chống dịch bệnh. Phối hợp với ngành Y tế, các phòng khám phát miễn phí khẩu trang y tế, nước rửa tay, tổ chức phun thuốc khử trùng các trụ sở làm việc, vệ sinh đường làng, ngõ xóm phòng chống lây nhiễm dịch bệnh… Qua đó, chung tay cùng cả hệ thống chính trị làm tốt công tác phòng, chống dịch ở địa phương,
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/02/Anh-2-Chi-Linh-1.jpg)
Thực hiện việc lập các chốt trực đảm bảo giãn cách xã hội, kiểm tra y tế, thông tin của người dân, đã có 1.495 cán bộ Hội các cấp tham gia các chốt trực, nấu cơm, cung ứng thực phẩm cho các chốt góp phần đảm bảo lưu lượng người, phương tiện giảm chỉ còn 10-30% so với bình thường và đa số đi lại có lý do chính đáng, các trường hợp đi lại không cần thiết đều chấp hành quay lại, không chống đối. Qua thực hiện các chốt cho thấy công tác tuyên truyền đã được thực hiện thường xuyên, hiệu quả, hội viên nông dân cơ bản chấp hành tốt các quy định trong thời gian giãn cách xã hội, phòng chống dịch Covid-19.
Bên cạnh việc tập trung đẩy mạnh tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức của cán bộ, hội viên nông dân trong toàn tỉnh, Hội Nông dân tỉnh chỉ đạo các cấp Hội quan tâm phối hợp các ngành có liên quan chia sẻ, sẵn sàng hỗ trợ nông dân tìm đầu ra cho những nông sản gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịch Covid-19. Trong thời gian giãn cách xã hội (từ ngày 16.2.2021 đến 3.3.2021), vấn đề hỗ trợ tiêu thụ sản phẩm nông sản cho nông dân là rất cấp bách do khâu vận chuyển hàng hóa nông sản ra các tỉnh gặp nhiều khó khăn. Theo thống kê, trên địa bàn tỉnh Hải Dương còn 4.087ha rau vụ Đông đang đến kỳ thu hoạch với sản lượng khoảng 90.767 tấn, chủ yếu là hành 55.902 tấn (80% bảo quản nông hộ, 20% chế biến tại tỉnh); cà rốt 26.766 tấn (90% xuất khẩu, 10% tiêu thụ nội địa); rau bắp cải, su hào, súp lơ, rau ăn lá các loại 8.100 tấn (30% xuất khẩu, 70% tiêu thụ nội địa) cần được tiêu thụ. Trước tình hình trên Hội Nông dân tỉnh tập trung chỉ đạo Hội Nông dân các cấp đẩy mạnh công tác nắm bắt, tổng hợp những nông sản bị tồn đọng, chưa tiêu thụ được để liên hệ với các đầu mối, các siêu thị trong và ngoài tỉnh tháo gỡ khâu tiêu thụ cho hội viên nông dân; tổ chức vận chuyển nông sản cho nông dân trong thời gian phong tỏa, cách ly phòng, chống dịch Covid-19.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/02/Anh-3-Thanh-Mien-1.jpg)
Với mong muốn chung tay ủng hộ công tác phòng, chống dịch Covid-19, Hội Nông dân các cấp đã tăng cường công tác vận động cán bộ Hội, các hộ nông dân SXKD giỏi các cấp cùng chung tay ủng hộ, đóng góp với nhiều hình thức khác nhau. Kết quả đến nay Hội Nông dân tỉnh trao tặng 165 suất quà, trị giá 82,5 triệu đồng cho hội viên nông dân có hoàn cảnh khó khăn; ủng hộ Ban chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 thành phố Chí Linh và Phường Thạch Khôi (TP. Hải Dương) bằng tiền mặt nhu yếu phẩm trị giá 45 triệu đồng. Hội Nông dân cấp huyện và cơ sở chung tay tham gia ủng hộ, đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân, tiêu biểu như: Huyện Cẩm Giàng ủng hộ trên 800 triệu đồng và nhiều vật phẩm phòng dịch; huyện Tứ Kỳ ủng hộ 103 triệu đồng; Thị xã Chí Linh ủng hộ 6.500 bánh chưng và các nhu yếu phẩm.
Để công tác phòng, chống dịch Covid-19 trên địa bàn tỉnh Hải Dương thời gian tới được thực hiện tốt, hiệu quả, các cấp Hội Nông dân tỉnh Hải Dương mong muốn được các Bộ, ngành và nhân dân cả nước chung tay hỗ trợ tỉnh Hải Dương trong công tác chống dịch Covi-19 bằng các biện pháp thiết thực, hiệu quả đồng thời hỗ trợ hội viên, nông dân trong sản xuất nông nghiệp, đặc biệt là khâu tiêu thụ sản phẩm nông sản.
Với tinh thần “chống dịch như chống giặc”, bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, kịp thời của các cấp Hội Nông dân tỉnh Hải Dương đã tạo sự lan tỏa, góp phần cùng các cấp ngành và chính quyền địa phương sớm đẩy lùi dịch bệnh Covid-19 trong thời gian tới.
Bài, ảnh: Bùi Hải Hưng (Hội Nông dân tỉnh Hải Dương)
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7