![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hậu phương vững chắc cho tiền tuyến chống dịch
Hưởng ứng lời kêu gọi “Toàn dân tham gia ủng hộ phòng, chống dịch Covid – 19”, Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh đã tích cực vận động các hội viên chung tay, góp sức chống đại dịch. Đến ngày 08/4, Hội đã vận động được hơn 2 tỷ đồng (tiền mặt, nhu yếu phẩm) và hàng trăm kilogam lương thực, phục vụ công tác phòng chống dịch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/Xã-Liên-Minh-Huyện-Đức-Thọ-ủng-hộ-lương-thuc-thuc-pham-cho-khu-cách-ly-tập-trung-tại-BCH-QS-huyện.jpg)
Hiện nay dịch bệnh đang bước vào giai đoạn cao điểm, khó khăn nhiều hơn, nhiệm vụ nặng nề hơn, đòi hỏi cần sự tập trung cao độ cả nhân lực, trí lực và vật lực. Thực tế trên thúc giục các cấp, ngành, các tầng lớp nhân dân cùng nhau đoàn kết, hành động mạnh mẽ hơn, quyết liệt hơn, huy động mọi nguồn lực để chiến thắng trong cuộc chiến chống dịch.
Trước tình hình đó, Hội Nông dân Hà Tĩnh đã vận động hội viên quyên góp tiền, lương thực, thực phẩm và các trang thiết bị phục vụ cho khu cách ly, may khẩu trang ủng hộ các cơ sở y tế và tham gia tình nguyện viên phục vụ các cơ sở cách ly. Hội tổ chức phát động, vận động mỗi cán bộ Hội ủng hộ tối thiểu một ngày lương, hội viên nông dân ủng hộ từ 10.000 đồng trở lên.
Cùng với cả nước, nông dân Hà Tĩnh đã đảm nhiệm tốt vai trò hậu phương vững chắc cho tiền tuyến an tâm chống dịch. Khi các khu cách ly được lập nên, họ san sẻ từng mớ rau, cân thịt, cân gạo. Không ai bảo ai, họ thầm lặng chuẩn bị chu đáo từng suất cơm, cốc nước…chỉ mong, đồng bào và chiến sỹ có thêm sức mạnh để chống chọi với đại dịch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/HND-huyện-Cẩm-Xuyên-ủng-hộ-nhu-yếu-phẩm.jpg)
Chị Phan Thị Thuận (Thạch Mỹ, Lộc Hà) chia sẻ, hưởng ứng lời kêu gọi của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng đồng thời để chung tay phòng chống dịch, nên gia đình chúng tôi tự nhủ phải có trách nhiệm với cộng đồng, cùng đất nước vượt qua khó khăn. “Dù kinh tế của gia đình cũng không khá giả mấy, nhưng có đủ cái ăn, cái mặc nên muốn đóng góp, ủng hộ 2.000 trứng vịt tới đồng bào và chiến sỹ tại khu cách ly”.
Nông dân là vậy, chân chất và thật thà, nhưng lòng yêu nước, thương đồng bào luôn dạt dào trong trái tim họ. Lời kêu gọi “toàn dân ủng hộ chống giặc Covid -19” được nông dân Hà Tĩnh nhiệt thành hưởng ứng.
Ông Bùi Nhân Sâm – Chủ tịch HND tỉnh cho biết, nông dân Hà Tĩnh đã thực sự là những chiến sỹ trên mặt trận chống dịch bệnh Covid- 19. Tính đến ngày 8/4/2020, Hội Nông dân Hà Tĩnh đã vận động được hơn 2 tỷ đồng tiền mặt và nhu yếu phẩm; hàng trăm kilogam rau củ quả, mì tôm và hàng nghìn khẩu trang y tế. Đặc biệt là tình cảm của các mẹ, các chị cùng với đoàn viên thanh niên đã chuẩn bị tươm tất từng suất cơm nghĩa tình, trao trọn niềm tin để cán bộ, chiến sĩ có thêm sức mạnh chống chọi với đại dịch.
“Theo đó, để góp phần tăng cường nguồn lực cùng với cả nước, Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh sẽ tiếp tục tuyên truyên, vận động cán bộ, hội viên tham gia tích cực để nâng cao hiệu quả công tác phòng, chống dịch Covid-19, bảo đảm an sinh xã hội, an toàn đời sống và sức khỏe của nhân dân”- ông Sâm cho biết.
Bảo Trung
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7