Hội ND Bà Rịa - Vũng Tàu: Xây dựng thành công 12 mô hình mới về du lịch kết hợp nông nghiệp công nghệ cao
Nhiều kết quả nổi bật trong hoạt động Hội
Theo ông Mai Minh Quang, thực hiện phong trào Dân vận khéo, thời gian qua, Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu đã xây dựng mô hình “Vận động hội viên, nông dân tham gia thu gom vỏ chai, bao bì thuốc bảo vệ thực vật”, góp phần cải thiện, bảo vệ môi trường nông thôn và chăm sóc sức khỏe cộng đồng ngày càng tốt hơn.
Công tác an sinh xã hội được Hội quan tâm, trong năm Hội Nông dân tỉnh đã tham mưu UBND tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu cấp bổ sung nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân tăng thêm 20 tỷ, hỗ trợ 2.748 hộ nông dân vay vốn và vốn Ngân hàng Chính sách Xã hội cho 24.219 lượt hộ vay với tổng số tiền hơn 1,1 nghìn tỷ đồng trong chăn nuôi, trồng trọt, nhanh chóng vươn lên phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống, giúp hội viên, nông dân trong tỉnh kịp thời phục hồi kinh tế, ổn định cuộc sống sau đại dịch Covid - 19.
Vận động các mạnh thường quân tặng 932 phần quà trị giá gần 400 triệu đồng, cấp huyện tặng 1.358 suất quà trị giá gần 600 triệu đồng và 1 tấn gạo, 15 triệu đồng tiền mặt giúp hội viên bị bệnh hiểm nghèo; tặng 170 sổ bảo hiểm xã hội, 504 thẻ BHYT cho hội viên, nông dân nghèo và người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh; vận động cán bộ, hội viên nông dân đóng góp 845 ngày công lao động xây dựng nông thôn mới nâng cao. Tổ chức các lớp truyền thông “Nông dân với an toàn giao thông”, “Tác hại của thuốc lá”, “An toàn vệ sinh thực phẩm”, phối hợp với bảo hiểm PVI triển khai chương trình an sinh xã hội phúc lợi cho hội viên.
Ông Quang chia sẻ: Hội Nông dân tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu đã tổ chức thực hiện các chỉ tiêu thi đua do Trung ương Hội giao đều đạt và vượt. Bên cạnh đó, còn có những nội dung đột phá như: Thành lập 10 chi, tổ hội nghề nghiệp gắn chuỗi tiêu thụ sản phẩm, xây dựng thương hiệu. Thành lập 4 mô hình “Người cha trách nhiệm” tại huyện Châu Đức và thị xã Phú Mỹ. Tổ chức sinh hoạt định kỳ, tham gia các khóa tập huấn thực hành nâng cao kiến thức, kỹ năng quản lý, điều hành sinh hoạt mô hình. Thành lập 12 mô hình mới về nông dân sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ kết hợp làm du lịch sinh thái, tạo ra các sản phẩm đặc thù, đa dạng hóa sản phẩm du lịch, góp phần xây dựng thương hiệu du lịch Bà Rịa - Vũng Tàu. Đặc biệt du lịch kết hợp nông nghiệp công nghệ cao đã đáp ứng nhu cầu du khách được tham quan trải nghiệm. Từ đó tạo công ăn việc làm, tăng thu nhập cho người nông dân; góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế địa phương, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Thành lập Câu lạc bộ nông dân tỷ phú với 7 thành viên giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực nông nghiệp kết hợp du lịch sinh thái.
Triển khai thực hiện nhiều chương trình xúc tiến thương mại để quảng bá các sản phẩm nông nghiệp tiêu biểu của hội viên nông dân và giao thương kết nối mở rộng thị trường tiêu thụ sản phẩm; điển hình các sản phẩm như: Mật ong Kim Trúc, sữa chua Ông Nhiệm, đu đủ A Cón, nước mắm Ánh Dương, tinh bột nghệ Thuần Dương… Trong năm, Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh tăng trưởng 20,117 tỷ đồng, đạt 574,77% chỉ tiêu Trung ương Hội giao. Các cấp Hội đã xây dựng và thành lập 18/3 hợp tác xã mới, đạt 600% chỉ tiêu và thành lập 26/12 tổ hợp tác mới, đạt 217% chỉ tiêu. Các cấp Hội trong tỉnh đã chủ động xây dựng 81 mô hình giảm nghèo năm 2022 với tổng số vốn đầu tư không hoàn lại gần 1,6 tỷ đồng hỗ trợ 150 hội viên, nông dân nghèo vươn lên thoát nghèo bền vững.
Tổ chức thành công Đại hội Hội ND các cấp nhiệm kỳ 2023 - 2028
Thời gian qua, các cấp Hội đã đẩy mạnh phong trào nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi, thực hiện tốt công tác phối hợp tổ chức tập huấn về tuyên truyền kiến thức và kỹ năng trong hoạt động sản xuất nông nghiệp kết hợp làm du lịch sinh thái, vận động nông dân tham gia sản xuất kinh doanh theo chuỗi giá trị, nông dân ứng dụng công nghệ cao vào sản xuất nông nghiệp. Hỗ trợ nông dân vay vốn và dịch vụ cung ứng thiết bị, vật tư nông nghiệp; vận động, hướng dẫn nông dân tham gia phát triển các hình thức kinh tế tập thể; giới thiệu đưa các hộ sản xuất nông sản hàng hóa lên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tổ chức kiểm tra, giám sát công tác quản lý nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân, vốn Ngân hàng Chính sách Xã hội tại Hội Nông dân cấp huyện.
Công tác chuẩn bị và tổ chức Đại hội Chi hội, Đại hội Hội Nông dân các cấp nhiệm kỳ 2023 - 2028: Tổ chức Đại hội chi hội hoàn thành trong tháng 12/2022; Đại hội cấp cơ sở hoàn thành trong quý I/2023; Đại hội cấp huyện hoàn thành trong quý II năm 2023; Đại hội Hội Nông dân tỉnh dự kiến tổ chức trong tháng 9 năm 2023.
Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đạt được vẫn tồn tại nhiều khó khăn, hạn chế, vướng mắc trong triển khai các nhiệm vụ trong thời gian qua là công tác tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân ở một vài cơ sở chưa thường xuyên, chưa sâu sát, nội dung còn thiếu sức hấp dẫn, thuyết phục. Việc duy trì chế độ sinh hoạt ở chi, tổ Hội chưa đảm bảo, nội dung sinh hoạt mờ nhạt, tỷ lệ hội viên tham gia sinh hoạt chưa cao. Các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ cho hội viên nông dân chưa tương xứng với yêu cầu phát triển sản xuất của địa phương. Nguyên nhân chính là do công tác cán bộ thường xuyên thay đổi; khối lượng công việc cấp cơ sở ngày càng nhiều, biên chế còn ít chưa đáp ứng với nhu cầu thực tiễn.
Thời gian tới, Hội Nông dân Bà Rịa - Vũng Tàu sẽ đẩy mạnh việc tiếp tục đi cơ sở nắm bắt dư luận xã hội, tâm tư, nguyện vọng của hội viên nông dân, chỉ đạo tổ chức Đại hội Hội Nông dân các cấp nhiệm kỳ 2023 - 2028; Củng cố, kiện toàn tổ chức Hội, chú trọng nâng cao chất lượng cán bộ, hội viên, phát triển mới 800 hội viên; Vận động nông dân thực hiện có hiệu quả Phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững; Xây dựng, phát triển các mô hình kinh tế có hiệu quả và vận động, hướng dẫn, hỗ trợ nông dân tham gia phát triển các hình thức kinh tế tập thể trong nông nghiệp và xây dựng, phát triển các mô hình chi, tổ hội nghề nghiệp; Vận động nông dân tích cực thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh và bảo vệ môi trường; Tổ chức tốt các hoạt động tư vấn, hỗ trợ, dịch vụ, đào tạo nghề cho nông dân phát triển sản xuất, kinh doanh; Tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch vững mạnh và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc.;Thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh; tăng cường công tác đối ngoại và hợp tác quốc tế…
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024 -
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách -
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7