![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội ND Bắc Giang: Chương trình “Vì miền Nam ruột thịt” nhận được sự tham gia của đông đảo người dân
Là những người đã từng ở trong tâm dịch, khi nhận được thông tin TP.Hồ Chí Minh trở thành tâm dịch COVID-19, người dân Bắc Giang đã nhanh chóng “chia ngọt sẻ bùi” san sẻ ngay những nông sản là thành quả của chuỗi ngày lao động vất vả, để mong rằng người dân TP. Hồ Chí Minh sẽ sớm vượt qua dịch bệnh.
Ông Lã Văn Đoàn – Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang cho biết: Chỉ sau 5 ngày phát động từ ngày 20/7 đến ngày 25/7 chương trình “Vì miền Nam ruột thịt” của Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang đã nhận được đóng góp của người dân ở 204 xã với gần 40 tấn hàng hoá nông sản (bí xanh, bí đỏ) tương đương 400 triệu đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2639625264780_7f0ac1030d1766a78bd40eb3889413aa.jpg)
Việc bị ảnh giãn cách xã hội để chống dịch COVID-19, sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến việc đi lại thông thương hàng hoá, đứt gãy chuỗi cung ứng… đặc biệt là những nông sản thiết yếu phục vụ cho bữa cơm của gia đình. Chính vì vậy từ khi nhận được thông tin TP. Hồ Chí Minh thực hiện giãn cách, Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang đã lên kế hoạch tuyên truyền, vận động các hội viên đóng góp những nhu yếu phẩm cần thiết để hỗ trợ bà con đang chống dịch ở TP. Hồ Chí Minh.
Từ việc nhân được thông tin tuyên truyền qua các văn bản, loa phát thanh, rồi thông qua các hội nhóm trên Zalo, Fackebook… người dân tỉnh Bắc Giang đã rất đồng tình với chủ trương đóng góp nông sản để gửi vào TP.Hồ Chí Minh. Bà con nông dân ở khắp nơi từ thành phố Bắc Giang đến các thôn, xã xa xôi ở các huyện miền núi xa như Yên Thế, Lục Ngạn, Sơn Động đều nhiệt tình ủng hộ, mang nông sản như: Bí xanh, bí đỏ, gạo, lạc, trứng, mỳ… để ủng hộ Chương trình.
Tận tay mang 30kg bí xanh ra điểm tập kết của Hội Nông dân xã An Lạc, chị Đặng Thị Hiền ở thôn Na Ó, xã An Lạc, huyện Sơn Động cho biết: Nghe được thông tin qua loa phát thanh của xã, kêu gọi ủng hộ nông sản để hỗ trợ bà con TP Hồ Chí Minh chống dịch, tôi đã tranh thủ thời gian để mang ra ủng hộ ngay, mong rằng những đóng góp của mình sẽ góp phần nhỏ để cùng bà con TP. Hồ Chí Minh chiến thắng dịch COVID-19.
Cũng giống như gia đình chị Hiền, gia đình ông Trịnh Văn Hùng ở thôn Thác, xã An Lạc cũng đã ủng hộ 20kg bí xanh, ông Hùng cho biết: Không chờ các cán bộ đến nhà vận động, khi nghe tin qua loa phát thanh của xã chiều hôm trước là đến sáng hôm sau tôi đã bố trí mang những quả bí xanh mới cắt của gia đình, để đóng góp cùng địa phương gửi tới người dân TP.Hồ Chí Minh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2639624638785_1ec79a6b457b65b63c24965a0d5d2399.jpg)
Gia đình chị Hiền, ông Hùng là 2 trong số hàng nghìn hộ gia đình đã rất nhiệt tình ủng hộ trong cuộc vận động của Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang phát động. Những quả bí, cân mỳ, cân gạo, cân lạc… giá trị rất nhỏ nhưng là những tình cảm rất lớn mà người dân Bắc Giang muốn gửi tới người dân TP Hồ Chí Minh “Một miếng khi đói bằng một gói khi no” để chống dịch.
Ông Lã Văn Đoàn cho biết thêm: Bắc Giang mới trải qua tâm dịch COVI-19, vẫn còn nhiều khó khăn, nhiều nơi, nhiều gia đình vẫn còn đang phải chống dịch, nhưng khi phát động chương trình chúng tôi đã nhận được sự ủng hộ rất nhiệt tình của bà con, 100% các huyện, các xã đều ủng hộ; dù chia ra làm 2 đợt để ủng hộ, nhưng nhiều xã bà con đã tích cực ủng hộ cả những nhu yếu phẩm của lần 2.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2639624033804_34f6d6a8fd9e492c3f9835564927ca97.jpg)
Sáng ngày 27/7 những đóng góp của Hội viên Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang đợt này, sẽ cùng với những đóng góp của các sở, ban, ngành đoàn thể… trên địa bàn tỉnh Bắc Giang, sẽ nhanh chóng được chuyển vào TP. Hồ Chí Minh. Mong rằng những đóng góp của người dân, Hội Nông dân, tỉnh Bắc Giang, người dân TP.Hồ Chí Minh sẽ bớt đi được phần nào khó khăn, nhanh chóng chiến thắng dịch COVID-19.
Hoàng Tính
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7