![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội ND Bình Dương: Tôn vinh 42 tập thể và 93 cá nhân xuất sắc trong phong trào thi đua yêu nước
Trong giai đoạn 2016 – 2020, Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền để phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi phát triển cả về số lượng và chất lượng. Đến nay phong trào có nhiều đổi mới, có chất lượng và hiệu quả, có sức lan tỏa ngày càng mạnh mẽ và rộng khắp, được đông đảo người dân đồng tình ủng hộ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/3.jpg)
Ngày 11/ 9, Hội Nông dân tỉnh Bình Dương đã tổ chức Hội nghị điển hình tiên tiến lần thứ 5 (2020 – 2025). Đến dự hội nghị có ông Nguyễn Xuân Định, Phó Chủ tịch BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam; ông Phạm Minh Hùng – Trưởng Cơ quan thường trực Trung ương Hội tại miền Nam; ông Nguyễn Văn Lộc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh; ông Mai Hùng Dũng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Bình Dương cùng 170 nông dân có thành tích xuất sắc đại điện cho hơn 40 ngàn nông dân trong tỉnh.
Từ phong trào đã xuất hiện nhiều điển hình tiên tiến tiêu biểu đại diện cho tinh thần lao động cần cù, sáng tạo, ý chí tự lực tự cường, đi đầu trong sản xuất kinh doanh, mạnh dạn áp dụng khoa học kỹ thuật tiên tiến, thực hiện chuyển đổi cơ cấu kinh tế địa phương, tạo nhiều mô hình kinh tế hiệu quả.
Một số gương mô hình điển hình của nông dân trong sản xuất, kinh doanh giỏi như: Bưởi da xanh của bà Nguyễn Thanh Thủy ở xã Long Nguyên, huyện Bàu Bàng; Nuôi cá dĩa của ông Võ Tuấn Kiệt ở phường Chánh Nghĩa, thành phố Thủ Dầu Một; Nuôi trăn, cá sấu của ông Nguyễn Sơn ở phường Bình Chuẩn, thị xã Thuận An; Nuôi, ươm cá giống của bà Lương Thị Thu ở phường Bình Thắng, thị xã Dĩ An; Trồng nấm linh chi, nấm bào ngư của ông Lê Văn Hòn ở phường Tân Hiệp, thị xã Tân Uyên; Trồng cam, quýt của ông Lâm Thành Thắm, ông Lâm Thành Thương ở xã Hiếu Liêm, huyện Bắc Tân Uyên…
Để chủ động hỗ trợ giúp nông dân tiếp cận các nguồn vốn ưu đãi để phát triển sản xuất kinh doanh, các cấp Hội đã tổ chức thực hiện hiệu quả Đề án “Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh giai đoạn 2016 – 2020”. Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh Bình Dương hiện đạt 133,120 tỷ đồng, đã xét cho 3.437 lượt hộ nông dân vay đầu tư vào 284 dự án trồng trọt, chăn nuôi và dịch vụ; đã thành lập 284 tổ hợp tác, tổ ngành nghề, tổ vay vốn. Trong đó, có trên 90 tổ làm ăn hiệu quả giải quyết được nhiều lao động và tăng thu nhập đáng kể
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/2.jpg)
Các cấp Hội Nông dân tỉnh Bình Dương phối hợp với Ngân hàng Chính sách Xã hội giải ngân cho hội viên, nông dân vay. Tổng dư nợ đến nay là 785,752 tỷ đồng cho 19.747 hộ vay. Vốn vay theo quy định về chính sách khuyến khích phát triển nông nghiệp theo hướng nông nghiệp đô thị – nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao của tỉnh Bình Dương giai đoạn 2016- 2020 đã giải ngân trên 237 tỷ đồng cho 48 hộ trang trại, trong đó có 39 phương án vay vốn của hội viên nông dân với số tiền 133 tỷ đồng.
Bên cạnh tạo điều kiện tiếp cận nguồn vốn, các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ nông dân được các cấp Hội quan tâm, thực hiện đạt được kết quả phấn khởi như việc giúp nông dân xây dựng thương hiệu sản phẩm. Hỗ trợ Nông dân đầu tư thực hiện nhiều mô hình trồng rau, cây có múi các loại, áp dung quy trình sản xuất theo hướng an toàn, năng xuất cao…
Phát biểu tại Hội nghị, ông Nguyễn Xuân Định – Phó Chủ tịch BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam biểu dương những thành tích xuất sắc mà giai cấp nông dân và các cấp Hội trong tỉnh Bình Dương đã đạt được trong thời gian qua.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/1.jpg)
Trong 5 năm vừa qua, công tác Hội và các phong trào thi đua yêu nước của Hội Nông dân tỉnh Bình Dương được quan tâm chỉ đạo, có bước phát triển rõ nét cả về bề rộng và chiều sâu, góp phần quan trọng hoàn thành các chỉ tiêu Đại hội Hội Nông dân tỉnh Bình Dương lần thứ IX đã đề ra cho nhiệm kỳ 2018-2023.
Nhiều phong trào thi đua đã có sức lan toả mạnh mẽ như “Phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”; “Phong trào nông dân thi đua xây dựng nông thôn mới và chỉnh trang đô thị theo hướng văn minh – hiện đại”; “Phong trào nông dân tham gia bảo đảm quốc phòng – an ninh.”
Các phong trào thi đua yêu nước của Hội Nông dân luôn gắn với đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, đã góp phần thực hiện có hiệu quả Nghị quyết Hội nghị lần thứ VII, Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X về nông nghiệp, nông dân, nông dân; Kết luận số 61 của Ban Bí thư Trung ương Đảng về Đề án “Nâng cao vai trò, trách nhiệm của Hội Nông dân Việt Nam trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới và xây dựng giai cấp nông dân Việt Nam giai đoạn 2010- 2020”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/5.jpg)
Trong những tháng đầu năm 2020, trong bối cảnh dịch bệnh Covid-19 lan tràn trên khắp thế giới, tình hình kinh tế – xã hội của đất nước và tỉnh Bình Dương phải đối mặt với rất nhiều khó khăn, thách thức. “Tuy nhiên, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Tỉnh uỷ, UBND tỉnh Bình Dương; sự đồng lòng, chung sức của cả hệ thống Hội; sự quyết tâm, đoàn kết thống nhất của tập thể cơ quan Thường trực Hội Nông dân tỉnh đến các Chi, tổ hội ở địa phương, Hội Nông dân tỉnh vẫn được duy trì, phát huy, góp phần quan trọng vào việc giữ gìn và tăng cường sự phát triển của tỉnh nhà”. Ông Nguyễn Xuân Định nhấn mạnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/4.jpg)
Thay mặt lãnh đạo tỉnh Bình Dương, ông Nguyễn Văn Lộc, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh đã đánh giá cao hoạt động của Hội Nông dân tỉnh, sự nỗ lực của tập thể, cá nhân được tuyên dương trong dịp này. Đồng thời, ông đề nghị các cấp ủy Đảng, chính quyền tiếp tục quan tâm hỗ trợ các cấp Hội Nông dân nhiều hơn nữa, qua đó tạo điều kiện để công tác thi đua trong thời gian tới đạt hiệu quả cao, ngày càng xuất hiện nhiều hơn các cá nhân, tập thể điển hình, góp phần thúc đẩy sự nghiệp công nghiệp hoá, hiện đại hóa.
Hội nghị đã vinh danh 42 tập thể và 93 cá nhân điển hình trong phong trào thi đua yêu nước giai đoạn 2016-2020.
Tin, ảnh: Hoàng Tuấn
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7