![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hội ND Hậu Giang tập huấn cho thành viên CLB “Nông dân với pháp luật”
![Nông dân với pháp luật](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/n%C3%B4ng%20d%C3%A2n%20v%E1%BB%9Bi%20ph%C3%A1p%20lu%E1%BA%ADt.jpg)
Tham dự, có bà Huỳnh Thị Ngọc Hường và ông Nguyễn Huy Cường, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hậu Giang, ông Lê Văn Vũ, Phó Chủ tịch Hội Nông dân thành phố Vị Thanh, đại diện cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể xã và gần 50 thành viên CLB.
Nhằm giúp các thành viên nắm rõ các kiến thức, nâng cao kỹ năng và công tác phối hợp của các cấp Hội Nông dân trong thực hiện nhiệm vụ, góp phần cùng địa phương giải quyết những khiếu nại và tố cáo của người dân ngay tại cơ sở và tuyên truyền các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước đến cán bộ và hội viên nông dân, đặc biệt là đồng bào dân tộc Khơrme, góp phần bảo vệ lợi ích hợp pháp, chính đáng của cán bộ, hội viên nông dân, giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội của địa phương.
Qua những buổi tập huấn, các thành viên được truyền đạt những kiến thức thực tiễn và một số kỹ năng trong tham gia tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của nông dân tại cơ sở. Đây là lớp thứ 3 được mở kể từ khi mô hình này được thành lập.
Mô hình CLB “Nông dân với pháp luật” được thành lập trên cơ sở thực hiện theo Quyết định số 81/2014/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ "Về việc phối hợp giữa các bộ, ngành, UBND các cấp với các cấp Hội Nông dân Việt Nam trong việc tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của nông dân". Hậu Giang được Trung ương Hội Nông dân Việt Nam quan tâm chọn làm điểm chỉ đạo xây dựng thực hiện Mô hình “Hội Nông dân tham gia giải quyết khiếu nại, tố cáo của nông dân gắn với thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở và tham gia giám sát phản biện xã hội” năm 2022.
Hội Nông dân tỉnh cũng đã phối hợp với các sở, ban, ngành trong tỉnh tuyên truyền sâu rộng về "Tháng hành động vì trẻ em năm 2022" diễn ra từ ngày 01.6 đến 30.6.2022, nhằm mục đích phát động toàn xã hội chung tay bảo vệ trẻ em, nâng cao hơn nữa trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, gia đình, cá nhân trong việc phòng, chống bạo lực, xâm hại trẻ em, để trẻ được sống trong môi trường an toàn, lành mạnh và phát triển toàn diện.
Theo số liệu báo cáo của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, hiện nay toàn tỉnh Hậu Giang có gần 1.400 trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt và 27.846 trẻ em sống trong gia đình thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có vấn đề về xã hội, hộ gia đình có người vi phạm pháp luật. Thời gian qua, tỉnh Hậu Giang luôn quan tâm đầu tư cho sự nghiệp bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em để tạo sự bình đẳng về giáo dục, chăm sóc sức khỏe, vui chơi giải trí cho các em và đặc biệt quan tâm đến các em có hoàn cảnh khó khăn. Đặc biệt, Hội Nông dân các cấp trong tỉnh đã phối hợp với các sở, ban, ngành tích cực chỉ đạo, hướng dẫn, truyền thông giáo dục, trang bị kiến thức, kỹ năng về các biện pháp phòng, chống xâm hại, tai nạn, thương tích cho trẻ em, góp phần thực hiện có hiệu quả công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em.
Lễ trao tặng nhà Mái ấm tình thương cho 3 trẻ em mồ côi cha tại ấp 3, xã Vị Thanh, huyện Vị Thủy
Trong công tác tuyên truyền về Luật phòng chống tác hại thuốc lá, Hội Nông dân tỉnh đã triển khai thực hiện, tích cực hưởng ứng Ngày Thế giới không thuốc lá (31/5) và Tuần lễ quốc gia không thuốc lá (25/5 - 31/5) năm 2022 với chủ đề: “Thuốc lá - mối đe dọa tới môi trường của chúng ta” do Ban Chỉ đạo Phòng, chống tác hại của thuốc lá tỉnh Hậu Giang phát động. Hội Nông dân các cấp trong tỉnh đã phối hợp cùng các cấp ủy Đảng, chính quyền, tổ chức chính trị xã hội tăng cường tuyên truyền, giáo dục nâng cao nhận thức mọi tầng lớp nhân dân về thực thi Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá, về tác hại của thuốc lá, lợi ích của môi trường không khói thuốc và thực hiện môi trường không khói thuốc trên toàn tỉnh; vận động cán bộ, hội viên nông dân trong tỉnh nghiêm túc thực hiện các quy định của Luật Phòng, chống tác hại của thuốc lá; tiếp tục đưa nội dung phòng, chống tác hại của thuốc lá vào kế hoạch, chương trình công tác hàng năm; từng bước xây dựng và thực hiện môi trường cơ quan, đơn vị không khói thuốc lá.
Hội Nông dân tỉnh Hậu Giang thời gian qua đã thực hiện tốt vai trò trong đại diện, phát huy quyền làm chủ, bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng, hợp pháp của hội viên, nông dân; Nắm bắt và phản ánh tâm tư, nguyện vọng của nông dân với Đảng, Nhà nước và Hội cấp trên, trực tiếp tổ chức tuyên truyền vận động hội viên, nông dân thực hiện đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nhiệm vụ công tác Hội, nhất là trong tổ chức các phong trào thi đua sản xuất phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững.
Tới đây, Hội Nông dân tỉnh tiếp tục tăng cường công tác phối hợp của Hội các cấp với các ban, ngành, đoàn thể trong tuyên truyền và hỗ trợ nông dân trên nhiều phương diện để nông dân yên tâm trong sản xuất và đảm bảo an ninh trật tự trên địa bàn. Theo đó, cần đẩy mạnh hơn nữa công tác tuyên truyền cho nông dân và hội viên nhận thức được những chính sách pháp luật, những định hướng phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh, tuyền truyền hướng dẫn hội viên nông dân về việc chuyển đổi trong sản xuất, ứng dụng khoa học - công nghệ, nhất là sự liên kết, hợp tác với nhau trong sản xuất tạo nội lực trong phát triển sản xuất nông nghiệp, bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm, nâng cao chất lượng, giá trị và sức cạnh trạm của hàng hóa nông sản đáp ứng nhu cầu của thị trường, sản xuất gắn với bảo vệ môi trường.
THỰC HIỆN QUYẾT ĐỊNH SỐ 81/2014/QĐ - TTG
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7