![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội ND Nghệ An: Chú trọng các dịch vụ hỗ trợ cho hội viên nông dân
Ngày 21/01/2021, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An đã tổ chức Hội nghị Tổng kết công tác Hội và phong trào nông dân năm 2020; Tổng kết 10 năm thực hiện đề án 996 –ĐA/TW của Ban Thường vụ Trung ương Hội Nông dân Việt Nam về “Đổi mới, nâng cao hiểu quả hoạt động Quỹ hỗ trợ nông dân”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/z2291053021249_8c6f41e81a5442dc27aefcf0350673f5-scaled.jpg)
Trọng tâm phát triển mô hình kinh tế và xây dựng nông thôn mới
Xác định phát triển kinh tế nông nghiệp là cơ hội khởi nghiệp mới ở nông thôn và là cách để cải thiện cuộc sống cho người dân thiết thực nhất tại từng địa phương nên các cấp Hội thường xuyên tích cực vận động, hướng dẫn nông dân tham gia các hình thức phát triển kinh tế tập thể trong nông nghiệp. Sau xây dựng những mô hình có những sản phẩm các cấp Hội tiếp tục hướng dẫn, đồng hành cùng người dân hình thành nên những sản phẩm OCOP đạt chất lượng và có thương hiệu.
Nhờ đó, từ năm 2020 các cấp Hội trong tỉnh đã trực tiếp hướng dẫn thành lập 80 tổ hợp tác và 4 hợp tác xã; xây dựng 114 mô hình kinh tế theo hướng liên kết, hợp tác sản xuất và đảm bảo an toàn, trong đó Hội Nông dân tỉnh trực tiếp đầu tư nguồn vốn xây dựng 11 mô hình; Trung ương Hội triển khai xây dựng 3 mô hình hỗ trợ phát triển kinh tế tập thể, gồm: Mô hình Chi hội nghề nghiệp “Nuôi gà đen” tại xã Mường Lống huyện Kỳ Sơn gồm 15 hội viên nông dân tham gia; mô hình hỗ trợ phát triển HTX chăn nuôi gà tại xã Thanh Xuân huyện Thanh Chương cho 9 hộ hội viên tham gia; mô hình hỗ trợ phát triển tổ hợp tác trồng cây ăn quả tại xã Quang Thành huyện Yên Thành cho 25 hộ hội viên…
Cùng với đó, Hội tiếp tục vận động nông dân tích cực thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh và bảo vệ môi trường. Ban Thường vụ Hội ND tỉnh ban hành nhiều văn bản chỉ đạo các cấp Hội Nông dân trong tỉnh tổ chức triển khai thực hiện có hiệu quả việc tuyên tuyền, vận động, phát động hội viên nông dân tham gia xây dựng nông thôn mới bằng các hoạt động thiết thực như: Xây dựng vườn chuẩn nông thôn mới; xây dựng “Hàng cây nông dân ơn Bác”,“Vườn cây nông dân ơn Bác”; tổ chức các phong trào bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển… Kết quả trong năm 2020 các cấp Hội trong tỉnh đã xây dựng được 426 “Hàng cây nông dân ơn Bác” với chiều dài 161.078m, 21 “Vườn cây ơn Bác” với diện tích 26.060m2; xây dựng 10 vườn chuẩn nông thôn mới, 408 “Vườn mẫu nông dân” theo hướng vườn chuẩn nông thôn mới. Một số đơn vị đã tích cực trong việc tham mưu cho cấp ủy và phối hợp với chính quyền quan tâm tạo điều kiện thuận lợi để Hội Nông dân cấp huyện trực tiếp chỉ đạo xây dựng vườn chuẩn như: huyện Nghĩa Đàn chỉ đạo xây dựng 26 vườn với kinh phí hỗ trợ là 1.130 triệu đồng; huyện Nghi Lộc: 30 vườn với kinh phí hỗ trợ: 450 triệu đồng; huyện Hưng Nguyên: 15 vườn với kinh phí hỗ trợ: 225 triệu đồng…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/a-1-tong-ket-hoi-16112250952031042290666.jpg)
Các cấp Hội trong tỉnh đã tuyên truyền vận động nông dân đóng góp được hơn 1 tỷ đồng; toàn tỉnh xây dựng được 210km đường giao thông nông thôn, 77km kênh mương các loại, cải tạo nâng cấp hàng trăm công trình thuỷ lợi như bờ bao, cống, trạm bơm phục vụ tưới tiêu.
Thời gian tới, các cấp Hội tiếp tục vận động hội viên, nông dân phát huy vai trò chủ thể trong phong trào “Nông dân thi đua xây dựng nông thôn mới”, giữ vững và nâng cao chất lượng các tiêu chí đã hoàn thành, đồng thời nỗ lực cùng các địa phương xây dựng nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nông dân.
Tập trung hỗ trợ nguồn vốn và đào tạo nghề cho hội viên
Bên cạnh công cuộc vận động hội viên cùng chung tay xây dựng nông thôn mới, phát triển kinh tế nông nghiệp có nhiều chuyển biến tích cực. Hội còn chú trọng đến chất lượng các dịch vụ hỗ trợ nông dân nhằm mang đến những điều kiện thuận lợi nhất cho các hội viên nông dân trong quá trình sản xuất. Một trong những hoạt động đó là dịch vụ hỗ trợ nguồn vốn và đào tạo nghề cho hội viên nông dân.
Trung tâm Hỗ trợ Nông dân và giáo dục nghề nghiệp (GDNN) tỉnh đã phối hợp với Hội Nông dân cấp huyện tích cực tuyên truyền, tư vấn cho nông dân đăng ký học nghề phù hợp. Các huyện, thành, thị Hội chủ động hơn trong phối hợp với các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp tranh thủ nguồn lực để mở các lớp dạy nghề cho nông dân. Năm 2020, Trung tâm Hỗ trợ Nông dân tỉnh trực tiếp mở 36 lớp dạy nghề; Hội Nông dân các huyện, thành, thị phối hợp mở được 179 lớp dạy nghề ngắn hạn cho hội viên, nông dân. Chất lượng, hiệu quả các lớp dạy nghề do Hội mở và phối hợp mở có nhiều tiến bộ, được hội viên nông dân đánh giá cao. Nhiều lớp dạy nghề do Trung tâm Hỗ trợ Nông dân tỉnh tổ chức đã gắn với hoạt đông hỗ trợ vốn xây dựng mô hình áp dụng kiến thức sau đào tạo. Ngoài ra, Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh phối hợp với các ban, ngành cấp tỉnh và T.Ư Hội NDVN tổ chức 45 lớp tập huấn trang bị kiến thức mới về kinh tế, xã hội cho 3.800 cán bộ, hội viên nông dân.
Song song với đào tạo nghề, Hội cũng luôn chú trọng đến phát triển nguồn vốn để tạo đà cho hội viên trong quá trình đầu tư cho kinh tế. Từ đó, nguồn vốn đã góp phần không nhỏ vào việc hạn chế tệ nạn cho vay qua tín dụng đen góp phần đảm bảo an ninh trật tự nông thôn. Đồng thời, khuyến khích hội viên nhiệt huyết vào làm ăn kinh tế, nâng cao đời sống cho người dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/z2291043016037_60bcbda174972219cb12b1377c1ae779.jpg)
Tại Hội nghị tổng kết 10 năm thực hiện Đề án “Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân giai đoạn 2011 – 2020” tỉnh Nghệ An đã cho thấy những kết quả tích cực: Tính đến ngày 30/11/2020 tổng nguồn vốn toàn tỉnh quản lí hơn 70 tỉ đồng, triển khai cho vay ở 527 lượt mô hình với 5.037 hội viên nông dân vay vốn, bình quân mỗi mô hình cho vay từ 300 – 500 triệu đồng, trong đó hộ vay thấp nhất là 20 triệu đồng, cao nhất là 100 triệu đồng. Với 51 mô hình trồng trọt, 455 mô hình chăn nuôi, 13 mô hình chế biến nông hải sản, 8 mô hình tiểu thủ công nghiệp – dịch vụ. Từ các mô hình vay vốn đó đã góp phần thành lập được 95 chi, tổ hội nông dân nghề nghiệp, 110 tổ hợp tác nông dân. Với các mô hình kinh tế nổi bật như: Mô hình trồng bưởi diễn tại xã Thanh Liên (huyện Thanh Chương); Mô hình chăn nuôi bò giống 3B ứng dụng công nghệ cao tại xã Vĩnh Sơn (huyện Anh Sơn); Mô hình trồng cam xã Đoài theo tiêu chuẩn VietGAP có dán tem truy xuất nguồn gốc tại xã Đồng Thành (huyện Yên Thành);….
Để phong trào nông dân ngày càng phát triển mạnh mẽ, lãnh đạo Hội Nông dân các cấp tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, hướng dẫn để hội viên nông dân nhận thức đúng trách nhiệm, quyền lợi trong công cuộc phát triển của địa phương, nhất là hướng đến nông nghiệp công nghệ cao; sử dụng đúng, hiệu quả Quỹ hỗ trợ Nông dân, tập trung vào những dự án thật sự hiệu quả và nhân rộng kịp thời, tạo sức lan tỏa trong các phong trào thi đua ở các cấp Hội.
Bùi Ánh
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7