![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-lu_27072024081943_721.jpg-ok_27072024081943_721.jpg)
Nam Định: Nhân rộng các mô hình bảo vệ môi trường
Nhận thức được tầm quan trọng trong công tác bảo vệ môi trường, góp phần thực hiện các tiêu chí trong xây dựng nông thôn mới bền vững, trong những năm qua, Hội Nông dân các cấp tỉnh Nam Định đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động nông dân tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/05/Ung-ho-thung-rac.jpg)
Hỗ trợ thùng đựng rác cho nông dân
Hội ND tỉnh đã tuyên truyền, chỉ đạo Hội ND các cấp tham gia các hoạt động hưởng ứng sự kiện, chủ điểm lớn về môi trường như hưởng ứng Ngày Môi trường Thế giới, Ngày đa dạng sinh học, Tuần lễ biển, hải đảo, Tuần lễ quốc gia vệ sinh môi trường và nước sạch nông thôn, Chiến dịch làm cho thế giới sạch hơn… Đăng tin bài tuyên truyền trên phương tiện thông tin đại chúng, trên Website Hội Nông dân tỉnh, Bản tin Nông dân Nam Định, trong các buổi sinh hoạt chi Hội…
Các cấp Hội ND cũng đã phối hợp tổ chức các lớp tập huấn nâng cao nhận thức, kiến thức bảo vệ môi trường; kỹ thuật thu gom, phân loại rác thải của hộ gia đình, thu gom vỏ bao bì thuốc bảo vệ thực vật… Thông qua đó góp phần nâng cao nhận thức, ý thức, trách nhiệm của cán bộ, hội viên nông dân và mọi tầng lớp nhân dân tham gia thực hiện các quy định của Luật Bảo vệ môi trường; Luật Đa dạng sinh học; Luật Biển; Luật Tài nguyên nước; Luật Đất đai, góp phần giảm thiểu tình trạng ô nhiễm môi trường nông thôn.
Hàng năm, Hội Nông dân tỉnh đưa chỉ tiêu “tham gia xây dựng nông thôn mới và bảo vệ môi trường, thích ứng với biến đổi khí hậu” thành một trong những chỉ tiêu chính để đánh giá, xếp loại. Chỉ đạo 10/10 huyện, thành Hội xây dựng kế hoạch, chủ động phối hợp với các ngành để thực hiện các chương trình, hoạt động tham gia bảo vệ môi trường; Chỉ đạo mỗi cơ sở Hội xây dựng được 1 mô hình mới hoặc duy trì và nhân rộng 1 mô hình có hiệu quả về bảo vệ môi trường; 50% chi Hội có tổ thu gom rác thải, vỏ bao bì thuốc bảo vệ thực vật.
Tiêu biểu Hội Nông dân huyện Hải Hậu với mô hình “Chỉnh trang khuôn viên gia đình xanh, sạch, đẹp, xây dựng gia đình nông thôn mới, xóm nông thôn mới” và mô hình “Vườn kiểu mẫu” thu hút được 783 hộ gia đình của 35/35 xã tham gia. Hội Nông dân huyện Giao Thủy với tuyến đường, dòng sông tự quản “Sáng – xanh – sạch – đẹp” tại 115 chi Hội. Hội Nông dân huyện Vụ Bản với tổ tự quản vệ sinh môi trường ở 223 chi hội và trên 1.560 hội viên nông dân tham gia; Hội Nông dân huyện Nam Trực, thành phố tổ chức các hoạt động ngày “Chủ nhật xanh” …
Bên cạnh đó, Hội Nông dân các cấp còn tích cực chủ động, phối hợp với các đơn vị liên quan xây dựng các mô hình về bảo vệ môi trường như: Mô hình “Thu gom, phân loại và xử lý rác thải, chất thải nông thôn”, Mô hình “Thu gom, phân loại và xử lý rác thải hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình”… Trong năm 2018, 2019, Hội Nông dân tỉnh đã phối hợp xây dựng 02 mô hình điểm“Thu gom, phân loại và xử lý rác thải hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình” tại xóm B xã Hải Lý huyện Hải Hậu và thôn Rục Kiều xã Nam Hùng (huyện Nam Trực).
Mô hình đã hỗ trợ 146 thùng ủ rác hữu cơ dung tích 220l và 515 gói chế phẩm vi sinh EMIC cho 146 hộ gia đình hội viên nông dân; đồng thời tổ chức tập huấn nâng cao nhận thức, kiến thức bảo vệ môi trường, hướng dẫn kỹ thuật phân loại rác thải sinh hoạt, xử lý rác thải hữu cơ bằng thùng ủ cho các hộ nông dân tham gia. Hội Nông dân huyện Ý Yên xây dựng mô hình xử lý rác hữu cơ bằng cách đào hố chôn lấp cho 30 hộ, hỗ trợ thùng đựng rác công cộng cho các thôn. Mô hình được triển khai đã giảm 50% lượng rác thải ra môi trường, đồng thời rác ủ trong thùng không có mùi, không gây ô nhiễm môi trường, sau khi phân hủy thành phân hữu cơ đem bón cho cây trồng phát triển tốt.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/05/Tang-lan-nhua-cho-ND.jpg)
Quyết tâm giảm thiểu tối đa rác thải nhựa
Thực hiện phong trào “Chống rác thải nhựa” gắn với bảo vệ môi trường bền vững do Ban Thường vụ Huyện ủy Ý Yên phát động. Hội Nông dân xã Yên Nghĩa đã tích cực tuyên truyền, vận động hội viên nâng cao nhận thức về những tác hại của rác thải nhựa; tham gia thực hiện giải quyết vấn đề rác thải nhựa phù hợp với điều kiện thực tế tại địa phương. Đồng thời phong trào “Sạch từ nhà ra đồng” và được Hội đồng nhân dân xã đưa vào Nghị quyết để triển khai thực hiện trên toàn xã.
Hội Nông dân xã phát động mỗi hội viên, nông dân cùng vận động gia đình và người thân cùng thực hiện “Nói không với sản phẩm nhựa dùng một lần” như vận động hội viên nông dân xách làn đi chợ, mang theo hộp, cặp lồng để đựng thức ăn đã chế biến sẵn. Hội Nông dân xã đã tổ chức hội nghị truyền thông về những tác động tiêu cực do rác thải nhựa gây ra cho 60 hội viên nông dân tham gia, đồng thời trích quỹ Hội mua chiếc làn nhựa tặng các hội viên gương mẫu. Khi nhận làn, hội viên nông dân đều phải cam kết sử dụng làn mỗi lần đi chợ nhằm giảm thiểu việc sử dụng túi nilon, ống hút, chai nhựa.
Nhận thấy đây là mô hình có hiệu quả, phù hợp với điều kiện của các hộ nông dân, Hội Nông dân tỉnh Nam Định tổ chức cho các đơn vị huyện, thành Hội tham quan, học tập để nhân rộng mô hình. Hội Nông dân các huyện, thành phố đã chỉ đạo Hội Nông dân các xã, thị trấn chủ động triển khai mô hình. Kết quả, đến nay các cấp Hội đã hỗ trợ 431 thùng ủ rác hữu cơ và 675 gói chế phẩm vi sinh EMIC cho 431 hộ hội viên nông dân…
Có thể nói, phong trào nông dân tham gia bảo vệ môi trường xây dựng nông thôn mới đã và đang phát huy hiệu quả, thu hút đông đảo cán bộ, hội viên nông dân tham gia. Bằng những việc làm cụ thể, thiết thực, Hội Nông dân các cấp trong tỉnh Nam Định đã làm tốt công tác tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên nông dân tham gia bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu. Tích cực phối hợp xây dựng và nhân rộng các mô hình về bảo vệ môi trường. Những nỗ lực đó đã góp phần thay đổi nhận thức, hành vi của cán bộ, hội viên, nông dân về bảo vệ tài nguyên và môi trường, sống thân thiện với môi trường hơn, đồng thời phát huy hơn nữa vai trò trung tâm, nòng cốt trong các phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới.
“Hội Nông dân xã Yên Nghĩa là một trong những xã đi đầu của huyện Ý Yên trong việc phát động phong trào “Chống rác thải nhựa”. Với mục đích và ý nghĩa của phong trào sẽ tạo được sức lan tỏa rộng và làm thay đổi thói quen của hội viên, nông dân trong việc sử dụng sản phẩm nhựa dùng một lần, túi nilon khó phân huỷ, tăng cường sử dụng các sản phẩm thân thiện với môi trường, góp phần vào hoàn thiện các tiêu chí xây dựng nông thôn mới nâng cao và bền vững tại địa phương”.
Ông Trịnh Duy Khương – Chủ tịch Hội Nông dân xã Yên Nghĩa
Nguyễn Thị Duyên
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phó
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
- Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7