![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nghĩa tình Nông dân Hà Tĩnh quyên góp nhu yếu phẩm ủng hộ các vùng dịch
Hưởng ứng Thư kêu gọi “Toàn dân đoàn kết, ra sức phòng, chống dịch COVID – 19” của Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh, cùng với văn bản chỉ đạo của Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh, thời gian qua hội viên, nông dân trên địa bàn tỉnh đã có những hoạt động thiết thực trong công tác phòng chống dịch bệnh như ủng hộ Quỹ vắc xin bằng một ngày lương, quyên góp nhu yếu phẩm cho các vùng có dịch…
Thời gian này, Hội Nông dân Hà Tĩnh đang tích cực vận động hội viên, nông dân trên toàn tỉnh quyên góp, ủng hộ nhu yếu phẩm những thứ do chính mình làm ra để cùng chia sẻ khó khăn với cán bộ, nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh và các tỉnh phụ cận đang gặp phải những khó khăn do dịch bệnh gây ra. Với phương châm “ai có gì góp nấy”, ngoài ủng hộ tiền mặt, nhiều người ủng hộ các nông sản như: Gạo, lạc, trứng, chuối, bầu, bí,…rồi tự tay chế biến sản phẩm để có thể ăn liền khi vận chuyển đến vùng dịch mà không cần phải qua chế biến nấu như Hội Nông dân huyện Nghi Xuân đã tự tay chế biến 1.000 hộp cá cơm khô với đậu phộng, loại sản phẩm này vừa dự trữ được dài ngày vừa rất thuận tiện khi vận chuyển để gửi đồng bào miền Nam chống dịch. Các hội viên nông dân huyện Hương Khê đã làm được 570 hộp nhút mít, 300 hộp lạc rim mặn ngọt, 120 hộp măng muối; quyên góp 1 tấn gạo, 1,5 tấn bù, bí các loại. Hội viên nông dân thị xã Hồng Lĩnh cũng kịp thời chế biến 300 hộp nhút mít và 50 hộp cá, lạc, 50 hộp sung muối ủng hộ đồng bào miền Nam….
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/ba-con-huong-son.jpg)
Hiện nay, Thành phố Hồ Chí Minh đang có nhiều ca bệnh tăng lên mỗi ngày, số ca lây nhiễm cũng cao nhất các tỉnh thành hiện nay trong cả nước nên việc vận chuyển nhu yếu phẩm đến Thành phố Hồ Chí Minh đang được quan tâm. Với tinh thần chia sẻ, cùng đoàn kết vượt qua đại dịch, Hội Nông dân Hà Tĩnh đã không ngừng kêu gọi hội viên, nông dân trên toàn tỉnh cùng góp sức với Thành phố Hồ Chí Minh với mong muốn cán bộ và nhân dân toàn thành phố sớm ổn định tình hình dịch bệnh, nhanh chóng trở lại là trung tâm kinh tế của cả nước.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/ND-Thach-Dai2.5-tan-gao-32-tan-bu-bi-va-5-thung-mi-tom.jpg)
Theo thống kê của Hội Nông dân huyện Thạch Hà , trong 2 ngày 18 và 19/7/2021, cán bộ, hội viên, nông dân và nhân dân toàn huyện đã đóng góp được 135,2 triệu đồng tiền mặt, 45,3 tấn gạo, hơn 66 tấn rau, củ, quả, 173 lít nước mắm, 275 kg cá khô, 939 kg lạc khô, 508 thùng mì tôm, 34 kg ruốc; cũng trong 2 ngày qua, cán bộ, hội viên, nông dân huyện Hương Khê đã đóng góp, ủng hộ được 14,467 tấn lương thực và thực phẩm… tại huyện Hương Sơn sau 3 ngày phát động đã quyên góp được 250.130.000đ tiền mặt và 152,103 tấn hàng hóa gồm: 53,162 tấn gạo; 68,941 tấn rau củ quả; 2585 thùng mì tôm; 1027 lít nước mắm; 533 hộp, gói cá khô, tép khô và lạc rang tẩm đường muối, muối vừng, muối lạc; 2060kg lạc, 139kg miến, 1095 hộp nhút mít, măng muối, mùng muối; 1190 quả trứng… Sau 3 ngày phát động, các ngành, địa phương, đơn vị trên địa bàn huyện Nghi Xuân đã quyên góp được hơn 38 tấn gạo, 7,2 tấn củ quả, hơn 2.700 thùng mỳ tôm, gần 1.000 lít dầu ăn, 1.000 lít nước mắm, 2 tấn lạc, 2,6 tấn cá khô, tép khô và nhiều nhu yếu phẩm khác tổng trị giá hơn 1,5 tỷ đồng, huy động 35 cán bộ, hội viên cùng lực lượng các tổ chức hỗ trợ việc bốc xếp hàng hoá. Cùng với đó, các huyện Cẩm Xuyên, Kỳ Anh, Vũ Quang, Hương Khê, Đức Thọ… cũng đã huy động được hàng chục tấn hàng và tiền mặt để gửi đến bàn con nhân dân vùng dịch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2624182058309_04af38c05dd25bc25d32cc3302d9a71d.jpg)
Ngoài việc kêu gọi, vận động cán bộ, hội viên, nông dân và nhân dân đóng góp lương thực, thực phẩm, nhu yếu phẩm, một số đơn vị đã có cách làm hay, thể hiện tình cảm của cán bộ, hội viên, nông dân trên địa bàn với nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam, bằng cách như: Hội Nông dân huyện Nghi Xuân và Hội Nông dân tỉnh làm hộp cá cơm khô với đậu phộng; Hội Nông dân huyện Hương Khê làm hộp muối lạc, muối vừng và măng chua, tỏi ớt; Hội Nông dân thị xã Hồng Lĩnh làm hộp cá khô và lạc rang muối, nhút chua, tỏi, ớt; Hội Nông dân huyện Cẩm Xuyên làm hộp cá khô…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/van-chuyen-hsngf-hoa-ung-ho-tp-hcm.jpg)
Để công tác vận chuyển được thuận lợi và nhu yếu phẩm trong quá trình đến với người dân không bị hư hỏng, cán bộ, hội viên nông dân Hà Tĩnh đã xây dựng tiêu chí sản phẩm ủng hộ như: Sản phẩm hàng hóa của địa phương huyện; Bảo quản trong điều kiện bình thường phải đảm bảo không hư hỏng, kém phẩm chất ít nhất 30 ngày; Thuận tiện cho việc tiếp nhận, phân phối và có thông tin nguồn gốc rõ ràng. Với các sản phẩm như bí xanh, bầu đóng gói bằng túi cước sẽ dễ dàng vận chuyển và bảo quản được lâu hơn; chanh đóng vào thùng xốp tránh bầm dập;… Do điều kiện hàng hóa phải vận chuyển đường dài nên thực phẩm quyên góp chủ yếu là đồ khô hoặc các loại rau quả có thời gian bảo quản được lâu hơn, sản phẩm qua chế biến… nhằm phát huy được hiệu quả của sản phẩm khi đến với tay người dân trong vùng dịch.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2624187136506_ea540f4fe45fcdbd1422e1b7e10cb368.jpg)
Trước đó, Hội Nông dân Hà Tĩnh cũng đã ủng hộ cán bộ và nhân dân Nghệ An 8 tấn gạo, 5 tấn rau củ quả và 1 số hàng hóa thiết yếu với tổng trị giá 135 triệu đồng. Với mong muốn “cầu chúc bà con Nghệ An sớm vượt qua mọi khó khăn để tiếp tục chiến thắng trước đại dịch”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2625117596863_9b2517b6a55836df4ff95f9b4364ed61.jpg)
Thay mặt các hội viên nông dân Hà Tĩnh, đồng chí Nguyễn Thị Mai Thủy – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh chia sẻ với những khó khăn, gian khổ của lực lượng tuyến đầu chống dịch cũng như toàn thể nhân dân và đặc biệt là cán bộ, hội viên, nông dân các vùng dịch nói chung và Thành phố Hồ Chí Minh nói riêng trong thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch Covid-19. Những năm qua, mỗi lần thiên tai, lũ lụt, người dân Hà Tĩnh luôn đón nhận nhiều tình cảm, sự chia sẻ của đồng bào miền Nam. Nay, đồng bào miền Nam gặp khó khăn, người dân Hà Tĩnh tích cực phát huy tinh thần tương thân tương ái để góp phần cùng miền Nam vượt qua giai đoạn khó khăn, vững vàng chiến thắng đại dịch.
Bùi Ánh
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7