![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Nhiều mô hình cho thu nhập cao từ “phong trào sản xuất kinh doanh giỏi”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/Anh%20Nguyen%20Tu%20Vung.jpg)
Xây dựng nhiều mô hình sản xuất cho thu nhập cao
Phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi” (SXKDG) được Hội Nông dân (ND) huyện Kông Chro triển khai sâu rộng nhằm phát huy tính năng động, sáng tạo của ND trong sản xuất kinh doanh để từng bước nâng cao hiệu quả kinh tế.
Gia đình anh Nguyễn Tự Vững (thôn 3, xã Kông Yang) có gần 4ha đất chuyên trồng mía và mì. Vài năm nay, giá mía, mì giảm nên lợi nhuận rất thấp, thậm chí lỗ vốn. Sau khi được tập huấn, hướng dẫn kỹ thuật trồng, chăm sóc cây ăn quả, anh Vững đã quyết định chuyển đổi gần 3ha mì sang trồng na và nhãn.
Anh Vững cho hay, đến nay 1,3ha na đã cho thu hoạch, mang lại cho gia đình hơn 100 triệu đồng/năm sau khi trừ chi phí. Còn vườn nhãn, nhờ áp dụng các kỹ thuật mới, anh đã ép cho cây ra hoa đậu quả trái vụ nên dễ tiêu thụ và bán giá cao.
“Hiện nay, gia đình tôi có 200 gốc nhãn, sản lượng đạt 3-3,5 tấn quả/năm, giá bán tại vườn khoảng 30 ngàn đồng/kg. Sau khi trừ các loại chi phí, tôi thu về gần 80 triệu đồng, cao hơn nhiều so với trồng mì, mía. Sắp tới, tôi chuyển diện tích mì còn lại sang trồng cây ăn quả” - anh Vững phấn khởi nói.
Cũng nhờ tích cực chuyển đổi cây trồng, vật nuôi, gia đình ông Đinh Brung (làng Rơng Tnia, xã Yang Nam) không những thoát nghèo mà còn có thu nhập cao. Ông Brung kể: Trước đây, gia đình ông thiếu ăn quanh năm. Từ khi được tập huấn kỹ thuật, ông mạnh dạn chuyển 8ha đất lúa rẫy sang trồng mì, bí đỏ và bắp lai. Ông cũng chuyển sang nuôi bò lai thay vì giống bò địa phương như trước để nâng cao hiệu quả kinh tế.
Hiện đàn bò của gia đình ông có 16 con, chủ yếu là bò sinh sản. Năm 2020, ông Brung bán 6 con bò để mua máy cày, xe công nông phục vụ sản xuất của gia đình và kiếm thêm thu nhập. Ngoài ra, ông Brung còn nuôi trên 20 con dê. “Từ khi chuyển đổi cây trồng, vật nuôi, thu nhập bình quân của gia đình tôi đạt gần 200 triệu đồng/năm, riêng năm 2020 được 300 triệu đồng”-ông Brung cho hay.
Còn ông Trần Văn Luyện (làng Sơ Rơn, xã Chư Krêy) chia sẻ: “Trước đây, gia đình tôi cũng chỉ quanh quẩn với cây lúa rẫy, khoai, mì nên hiệu quả kinh tế thấp. Sau nhiều năm chuyển đổi, đến nay, gia đình tôi trồng được gần 5ha cây keo, bạch đàn và hơn 3ha mía. Từ những mô hình này đã mang lại thu nhập cho gia đình tôi hơn 200 triệu đồng/năm sau khi trừ chi phí đầu tư”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/Chi%20Vu%20Thi%20Cua.jpg)
Tăng cường hỗ trợ hội viên, nông dân
Ông Đinh Văn Súy, Chủ tịch Hội ND huyện Kông Chro cho biết: Nhằm giúp hội viên, ND có vốn đầu tư sản xuất, kinh doanh, từ năm 2018 đến nay, Hội đã giải ngân nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân (HTND) tỉnh, huyện cho 78 hộ hội viên, ND vay với số tiền gần 800 triệu đồng. Trong đó, giải ngân 300 triệu đồng từ nguồn vốn Quỹ HTND tỉnh cho 10 hội viên vay tham gia mô hình chăm sóc cây ăn quả tại xã Chư Krêy; 200 triệu đồng nguồn vốn UBND huyện cho 5 hội viên vay để triển khai dự án nuôi bò sinh sản ở thị trấn Kông Chro; gần 300 triệu đồng từ nguồn vốn Quỹ HTND huyện cho 63 hộ hội viên vay để phát triển sản xuất. Ngoài ra, từ nguồn quỹ do hội viên, ND trên địa bàn đóng góp được gần 3 tỷ đồng, Hội ND các xã, thị trấn đã giải ngân cho khoảng 1.000 lượt hội viên, nông dân vay để có thêm kinh phí đầu tư trồng trọt, chăn nuôi
Là 1 trong 5 hộ tham gia dự án chăn nuôi bò sinh sản ở thị trấn Kông Chro, đầu năm 2018, chị Phạm Thị Luận được hỗ trợ vay 40 triệu đồng mua 2 con bò. Trong quá trình chăn nuôi, gia đình chị được cán bộ Hội ND huyện hướng dẫn kỹ thuật chăm sóc, cách phòng trừ dịch bệnh. Nhờ đó, đàn bò sinh trưởng phát triển tốt. Chị Luận phấn khởi chia sẻ: “Đến giữa năm 2019, bò mẹ đã đẻ bê. Hiện con bò này đang chuẩn bị đẻ lứa thứ 2”.
Tương tự, gia đình chị Vũ Thị Của (thôn 10, xã Yang Trung) được vay 10 triệu đồng từ nguồn Quỹ HTND của xã để đầu tư trồng bí. Chị Của cho hay: “Đầu năm 2020, gia đình tôi trồng 4ha bí. Nhờ được vay vốn mà gia đình kịp thời mua phân bón, thuê nhân công chăm sóc nên bí phát triển tốt. Sau hơn 3 tháng trồng, bí cho thu hoạch. Do vừa được mùa, được giá nên gia đình thu về hơn 230 triệu đồng sau khi trừ chi phí. Vừa qua gia đình tôi trả lại nguồn vốn vay để các hội viên khác có cơ hội tiếp cận”.
Ông Nguyễn Trực, Chủ tịch Hội ND xã Yang Trung cho biết: “Song song với việc tuyên truyền, vận động hội viên đóng góp hội phí, Hội còn vận động hội viên, ND đóng góp vào Quỹ HTND của xã. Hiện nay, Hội ND xã đang quản lý nguồn quỹ gần 30 triệu đồng. Từ nguồn vốn này, hàng năm, Hội cho 2-3 hội viên vay với số tiền 5-10 triệu đồng/hộ để có thêm nguồn kinh phí đầu tư phát triển sản xuất”.
Cùng với đó, Hội tăng cường công tác phối hợp với ngành chức năng tổ chức 21 lớp dạy nghề cho 782 người, giải quyết việc làm cho 726 lao động; hỗ trợ hội viên, ND quảng bá và tiêu thụ sản phẩm tại Phiên chợ nông sản do Hội ND tỉnh tổ chức. Đồng thời, Hội thường xuyên giúp ND kết nối cung cầu, hợp tác liên kết trong sản xuất và tiêu thụ sản phẩm; giao lưu, trao đổi kinh nghiệm, tiếp cận thông tin, công nghệ mới trong sản xuất nông nghiệp; định hướng cho hội viên, ND sản xuất an toàn...
“Để phong trào “Nông dân thi đua SXKDG” đi vào chiều sâu, thời gian tới, Hội tiếp tục tập trung hỗ trợ hội viên, ND về kỹ thuật, nguồn vốn; duy trì mô hình hộ sản xuất giỏi giúp đỡ hộ gặp khó khăn cùng phát triển. Hội cũng sẽ tổ chức cho cán bộ, hội viên, ND tham quan, học tập những mô hình sản xuất, kinh doanh có hiệu quả; vận động các hộ SXKDG giúp các hộ nghèo về kỹ thuật, vốn, vật tư, kinh nghiệm”.
Ông Đinh Văn Súy, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Kông Chro.
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7