![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
T. Ư Hội NDVN trao 100 triệu đồng ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19
Sáng ngày 15/4, tại trụ sở Ủy ban T.Ư Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, đồng chí Thào Xuân Sùng, Ủy viên T.Ư Đảng, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) dẫn đầu đoàn cán bộ đến trao số tiền 100 triệu đồng cùng chung tay, đóng góp ủng hộ trong công tác phòng, chống dịch Covid-19.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/043C759C-D672-49A6-A1C9-4170B3A51802.jpeg)
Tham dự buổi tiếp nhận ủng hộ, bên phía Ủy ban T.Ư Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (T.Ư MTTQ Việt Nam) có đồng chí Trần Thanh Mẫn, Bí thư T.Ư Đảng, Chủ tịch Ủy ban T.Ư MTTQ Việt Nam cùng đại diện lãnh đạo một số ban, đơn vị liên quan.
Phát biểu tại buổi lễ, đồng chí Thào Xuân Sùng Chủ tịch Hội NDVN khẳng định toàn thể cán bộ Hội các cấp cũng như đông đảo hội viên, nông dân trong cả nước luôn nêu cao tinh thần tự giác, nghiêm túc thực hiện Chỉ thị 16 của Thủ tướng Chính phủ; chung sức, chung lòng, đồng hành để ngăn chặn và khống chế được sự lây lan của dịch bệnh Covid-19.
Hưởng ứng Lời kêu gọi toàn dân chung sức, chung lòng, chung tay phòng, chống đại dịch của Tổng Bí Thư, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng và Cuộc phát động “Toàn dân ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19” do Ủy ban T.Ư MTTQ Việt Nam tổ chức; với truyền thống dân tộc “tương thân, tương ái”, được sự đồng ý của lãnh đạo cơ quan T.Ư Hội NDVN, Công đoàn cơ quan đã tổ chức phát động mỗi cán bộ, công chức, viên chức, người lao động thuộc cơ quan Trung ương Hội quyên góp ủng hộ tối thiểu là 1 ngày lương để cùng tham gia phòng, chống dịch Covid-19. Chỉ sau một thời gian rất ngắn, hoạt động ý nghĩa này đã được toàn thể cán bộ trong cơ quan hưởng ứng. Công đoàn cơ quan T.Ư Hội NDVN đã quyên góp được số tiền 100 triệu đồng ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/AC96E14E-9B3D-4A3B-84EC-A030AAF55F3A.jpeg)
Bên cạnh đó, T.Ư Hội NDVN cũng đang tích cực kêu gọi sự ủng hộ, hỗ trợ của các tổ chức quốc tế cùng chung tay ủng hộ nông dân do ảnh hưởng của dịch, và nhất là nông dân vùng hạn mặn Tây Nam Bộ.
Chủ tịch Thào Xuân Sùng cho biết thêm: Tới đây, T.Ư Hội NDVN sẽ nhanh chóng cùng với các cơ quan phối hợp gồm: T.Ư Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam, T.Ư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, Liên minh Hợp tác xã Việt Nam tập trung chỉ đạo việc xây dựng 18 mô hình sản xuất phát triển kinh tế tại 6 vùng chiến lược, trong đó, có cả vùng khó khăn và vùng không khó khăn, vùng có đồng bào dân tộc thiểu số… Mục tiêu lớn nhất của chương trình phối hợp đặt ra đó là các bên cùng thực hiện trách nhiệm đối với hội viên, đoàn viên của tổ chức mình; hướng tới phát triển nông nghiệp thịnh vượng- nông dân giàu có- nông thôn văn minh, hiện đại.
Đón nhận sự ủng hộ của T.Ư Hội NDVN, Chủ tịch Uỷ ban T.Ư MTTQ Việt Nam Trần Thanh Mẫn đánh giá cao sự vào cuộc quyết liệt, kịp thời của của Hội NDVN trong thực hiện các chỉ thị của Chính phủ, sự chỉ đạo của Bộ Chính trị, Ban Bí thư trong phòng, chống dịch Covid-19.
Chủ tịch Trần Thanh Mẫn cũng cho biết: Đến nay, đã có đông đảo các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp và nhà hảo tâm ở trong và ngoài nước cùng chung tay ủng hộ. Tổng số tiền, hàng hóa ủng hộ và đăng ký ủng hộ phòng, chống dịch Covid-19 đã lên tới trên 1.500 tỷ đồng. Cùng với đó, việc nhắn tin ủng hộ qua Cổng Thông tin điện tử nhân đạo quốc gia (đầu số 1407) đã có sự lan tỏa mạnh mẽ, với số tiền ủng hộ đạt trên 140 tỷ đồng và hiện vẫn đang tiếp tục tăng lên từng giờ.
Được biết, Mặt trận các cấp sẽ cùng chính quyền địa phương tham gia giám sát việc phân bổ gói hỗ trợ an sinh xã hội 62.000 tỷ đồng của Chính phủ, nhằm hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19. Chủ tịch Trần Thanh Mẫn đề nghị, sắp tới T.Ư Hội NDVN chỉ đạo các cấp Hội cử cán bộ cùng tham gia vào Đoàn công tác để đảm bảo việc hỗ trợ được thực hiện một cách công khai, minh bạch và thuận lợi nhất, làm sao chuyển nhanh nhất đến với người thụ hưởng; không để xảy ra tình trạng thất thoát, lòng vòng.
P.V
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7