![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ngay-tbls-27.7_27072024065827_721.jpg-ok_27072024065827_721.jpg)
Tây-Ta lội bùn trồng tái tạo rừng ngập mặn
Sáng 20/07/2019, Ban chỉ đạo Trung ương về phòng chống thiên tai, Cơ quan phát triển Liên Hợp quốc (UNDP), Cơ quan Hợp tác phát triển Đức (GIZ) phối hợp với UBND tỉnh Cà Mau tổ chức: “Lễ phát động phong trào trồng rừng ngập mặn và bảo vệ bãi ven biển ở một số tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long” và trồng rừng tại xã Khánh Bình Tây, huyện Trần Văn Thời, tỉnh Cà Mau.
Lan tỏa cộng đồng ý thức chung tay chống biến đổi khí hậu
Sáng 20/07/2019, người dân ấp Kinh Hòn Bắc vô cùng ngạc nhiên khi thấy “ông Tây”, “bà Đầm”, lãnh đạo Bộ NN và PTNT, lãnh đạo UBND tỉnh cùng hàng trăm cán bộ nhân dân tỉnh Cà Mau và các tỉnh bạn xoắn quần lội xuống bãi trồng rừng. Đối với họ, trồng rừng trên phần đất của mình đã vốn đã là công việc từ lâu, nhưng có một ngày hội trồng rừng như thế thì họ càng ngạc nhiên hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/07/8298A664-879A-4696-BCDD-6CA9C99DC5F8-e1563616084305.jpeg)
Cà Mau là tỉnh có diện tích 63.017 ha rừng ngập mặn đứng đầu Việt Nam, đứng hàng thứ hai thế giới, sau rừng Amazôn của Nam Mỹ, trải dài 6 huyện Đầm Dơi, Phú Tân, Trần Văn Thời, U Minh, Ngọc Hiển và Năm Căn. Thế nhưng, do biến đổi khí hậu những năm gần đây, nước Mê Kông đổ về càng ít, dòng chảy thay đổi khiến phù sa bồi đắp ít đi không như trước, dẫn đến rừng ven biển bị sạc lở hàng trăm héc ta mỗi năm. Chưa kể, từ những năm 1980, khi sức ép di cư tự do khai phá rừng, đã khiến rừng ngập mặn Cà Mau giảm đi không ít. Vì thế, sức lan tỏa của ngày hội trồng rừng hôm nay như một thông điệp lớn gửi đến cộng đồng là nên phải cùng nhau trồng giữ tái tạo rừng ven biển, như bảo vệ lá chắn sóng, lá phổi xanh cho cuộc sống con người. “Tây” họ có ý thức cộng đồng như vậy, hổng lẽ dân mình không hiểu sao chú? Anh Hải, nhà ở Khánh Bình Tây Bắc vừa theo dõi buổi lễ, vừa tâm sự.
Ông “Tây” Tim McGrath, Giám đốc GIZ nhấn mạnh: “Tầm quan trọng của việc kết hợp các biện pháp phục hồi rừng ngập mặn với bảo vệ bờ biển để có một giải pháp toàn diện và hiệu quả bảo vệ vùng ven biển. Đây cũng chính là lĩnh vực ưu tiên của GIZ nhằm góp phần bảo vệ và phát triển rừng ngập mặn để giảm thiểu rủi ro thiên tai cũng như đảm bảo cuộc sống an toàn của người dân”. Cái bắt tay dính đầy bùn đất lẫn tiếng cười sảng khoái giữa Tim McGrath, Caitlin Wiesen với Thứ trưởng Nguyễn Hoàng Hiệp như lời khẳng định: “Việt Nam sẽ làm tất cả vì người dân của mình và cộng đồng”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/07/4D1948C9-796A-4885-BD2C-AA40CDC6CE1D-e1563616368820.jpeg)
Bà Caitlin Wiesen, Trưởng đại diện thường trú UNDP tại Việt Nam, người phụ nữ châu Âu duy nhất trong số hơn 500 người tham dự buổi lễ và trồng rừng tại thực địa cho hay: Liên Hợp quốc đã và đang sát cánh cùng Chính phủ và người dân Việt Nam chống lại biển đổi khí hậu, thiên tai. Hình ảnh hôm nay như một thông điệp mạnh mẽ của Việt Nam gửi đến cộng đồng thế giới , kêu gọi cùng chung tay bảo vệ môi trường, chống biến đổi khí hậu, nhất là các địa phương giáp biển. Vừa cười, bà vừa lấp đất cho cây mắm do chính tay bà trồng, với hy vọng thời gian sau quay lại, nó sẽ lớn nhanh giúp giữ lại phù sa nơi đây đang bị sóng biển bào mòn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/07/CB206309-9056-4ABC-9C02-81E9626EBFC3-e1563616489328.jpeg)
Thông điệp mạnh mẽ, ý nghĩa lớn.
Tại buổi trồng cây, những người tham dự, không kể tây-ta đã trồng hàng ngàn cây đước, cây mắm trên diện tích 0,3 ha ven biển Kinh Hòn B. Một không khí vui vẻ hào hứng lan tỏa trong vùng Đá Bạc vì sự kiện này. Trước đó ít phút đã diễn ra lễ phát động với hơn 500 người tham dự, bao gồm: Lãnh đạo Ban Chỉ đạo Trung ương về PCTT; Lãnh đạo các Bộ, ban ngành Trung ương có liên quan; Lãnh đạo UBND một số tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long; Lãnh đạo các Sở, ban, ngành thuộc tỉnh Cà Mau; Lãnh đạo các cơ quan, tổ chức quốc tế; Người dân và các em học sinh của xã Khánh Bình Tây và các xã lân cận; các tỉnh ven biển phía Nam.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/07/034A618A-335C-43F4-AE27-C971C247079E-e1563616758444.jpeg)
Tại đây, ông Nguyễn Hoàng Hiệp, Thứ trưởng Bộ NN&PTNT – Ủy viên Thường trực Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng chống thiên tai khẳng định: “Đây là dịp để cho cán bộ, nhân dân các tỉnh ven biển Đồng bằng sông Cửu Long và tất cả chúng ta nâng cao nhận thức và ý thức trong việc bảo vệ rừng ngập mặn, bảo vệ vùng đất ven biển; hiểu rõ lợi ích, giá trị do rừng ngập mặn mang lại; từ đó tích cực tham gia trồng, bảo vệ, phát triển rừng ngập mặn, bảo vệ vùng đất ven biển, bảo vệ đa dạng sinh học, hệ sinh thái ven biển bằng những hành động thiết thực, hiệu quả”.
Theo Bà Caitlin Wiesen, Đại diện thường trú UNDP tại Việt Nam: “Sự kiện này cũng sẽ góp phần truyền tải thông điệp rộng rãi đến các địa phương về tầm quan trọng to lớn của hệ sinh thái rừng ngập mặn, để mọi người cùng chung tay bảo vệ và phát triển bền vững tài nguyên rừng ngập mặn”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/07/57F455D7-B66B-44A1-9FE1-475ABB786A1B-e1563616641240.jpeg)
Ông Lê Văn Sử – Phó Chủ tịch UBND tỉnh Cà Mau khẳng định: “ Ngay từ ngày 01/01/2019, Cà Mau đã hứng chịu cơn áp thấp nhiệt đới mạnh, nhiều nhà cửa tài sản của người dân bị gió xoáy lốc giật tiêu tan nên Cà Mau là địa phương thấu hiểu cảm nhận lớn về thiệt hại thiên tai từ biến đổi khí hậu, nhất là vùng ven biển. Vậy nên, đại diện UBND tỉnh Cà Mau, Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Cà Mau nhiệt liệt hưởng ứng Phong trào trồng rừng ngập mặn bảo vệ bãi ven biển ở một số tỉnh Đồng bằng Sông Cửu Long và hy vọng rằng sẽ lan tỏa đến khắp nơi, không chỉ là một phong trào“.
Một số hình ảnh lãnh đạo bộ, tỉnh cùng đại diện các tổ chức quốc tế tham gia trồng rừng
Bài, ảnh: Hoàng Quân
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7