![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Tiếp tục nhân rộng và nâng cao hiệu quả hoạt động của các chi, tổ hội Nông dân nghề nghiệp ở Ba Vì
Ngày 22/3, Đoàn công tác Trung ương Hội Nông dân (ND) Việt Nam do đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch làm Trưởng đoàn đến thăm và làm việc tại huyện Ba Vì, TP. Hà Nội về thực hiện kế hoạch công tác năm 2021 và triển khai thực hiện Đề án “Xây dựng mô hình giảm nghèo bền vững gắn với xây dựng Chi hội ND nghề nghiệp, Tổ hội ND nghề nghiệp vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2025”.
Tham dự buổi làm việc có đồng chí Phạm Hải Hoa – Thành ủy viên, Chủ tịch Hội ND thành phố Hà Nội; đồng chí Phùng Tất Nhị – Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ huyện Ba Vì, cùng nhiều cán bộ lãnh đạo UBND huyện Ba Vì và Chủ tịch Hội ND cơ sở.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/anh-ba-vi-hoi-nghi-scaled.jpg)
Kinh tế khởi sắc tại các xã miền núi
Báo cáo tại buổi làm việc, đồng chí Đinh Thị Bích Hảo, Chủ tịch Hội ND huyện Ba Vì cho biết, Ba Vì có 7 xã miền núi với dân số 77.489 người/18.546 hộ, trong đó đồng bào dân tộc thiểu số có 20.898 người/7.833 hộ (chiếm khoảng 37,1% dân số). Tổng số hội viên nông dân 7 xã miền núi là 9.089 người trong đó hội viên nông dân là người dân tộc 3.756 hội viên (chiếm 41%).
Triển khai thực hiện Nghị quyết số 04-NQ/HNDTW ngày 05/8/2019 của Ban Chấp hành Trung ương Hội ND Việt Nam “về đẩy mạnh xây dựng Chi hội Nông dân nghề nghiệp, Tổ hội Nông dân nghề nghiệp”, tính đến hết năm 2020, Ba Vì đã thành lập được 2 Chi hội ND nghề nghiệp, với 39 hội viên tham gia; 74 Tổ hội Nông dân nghề nghiệp với 977 hội viên tham gia. Trên cơ sở Tổ hội ND nghề nghiệp đã thành lập, Hội tiếp tục hướng dẫn xây dựng phát triển thành lập được 74 Tổ hợp tác (gắn với 74 Chi, Tổ hội ND nghề nghiệp). Riêng 7 xã miền núi (vùng dân tộc thiểu số) thành lập được 1 Chi hội (Chi hội sản xuất miến dong thôn Minh Hồng – xã Minh Quang) với 19 hội viên tham gia; 22 Tổ hội với 358 hội viên tham gia, trong đó có 132 hội viên là người dân tộc thiểu số.
Thời gian qua, hội viên, nông dân 7 xã miền núi luôn được quan tâm, được tiếp cận các nguồn vốn vay ưu đãi để đầu tư phát triển kinh tế, xoá đói, giảm nghèo. Về nguồn vốn Quỹ HTND: Hội ND các cấp trong huyện cũng đã quan tâm cho hội viên nông dân 7 xã miền núi vay vốn hơn 48 tỷ đồng. Riêng 7 xã miền núi đang quản lý là hơn 11 tỷ đồng cho 535 hội viên vay, chiếm 23,16%. Trong đó có 263 hội viên là người dân tộc thiểu số được vay hơn 5,9 tỷ đồng.
Đáng chú ý, hội viên tham gia chi, tổ hội Nông dân nghề nghiệp được quan tâm hỗ trợ vay vốn để phát triển sản xuất, kinh doanh. Cụ thể, về nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân: Tổ hội Nông dân được vay vốn, với tổng số tiền là trên 11 tỷ đồng, trong đó riêng 7 xã miền núi có 188 hội viên thuộc 23 chi, tổ hội được vay vốn, với tổng số tiền là trên 4,1 tỷ đồng (trong đó có 100 hội viên là người dân tộc thiểu số được vay vốn với số tiền là hơn 1,9 tỷ đồng)
Thông qua các nguồn vốn vay, hội viên nông dân 7 xã miền núi trong huyện đã đầu tư để phát triển các mô hình kinh tế, góp phần giải quyết việc làm, tăng thu nhập, xoá đói, giảm nghèo. Khu vực 7 xã miền núi huyện Ba Vì ngày càng nhiều mô hình kinh tế có hiệu quả kinh tế cao như: Tổ hội chăn nuôi bò thịt, bò sữa ở các xã Tản Lĩnh, Vân Hòa, Yên Bài với quy mô đạt trên 12.000 con; Tổ hội sản xuất chè búp khô ở các xã Ba Trại, Vân Hòa, Yên Bài với tổng diện tích trồng chè trên 1.800ha, giữ vững và phát triển thương hiệu “Chè Ba Vì”; Tổ hội sản xuất chè sạch với diện tích 40ha ở xã Ba Trại; mô hình sản xuất miến dong ở các thôn Minh Hồng (xã Minh Quang), Ninh (xã Khánh Thượng), Hợp nhất (xã Ba Vì); Tổ hội sản xuất thuốc Nam ở xã Ba Vì…
Các mô hình đã mang lại hiệu quả kinh tế, tăng thu nhập cho các hộ gia đình, mà còn giải quyết việc làm cho 350 – 500 lao động mỗi năm. Tỷ lệ hộ nghèo giảm từ 13,79% (2.458 hộ nghèo) cuối năm 2015, xuống còn 1,116% (207 hộ nghèo) cuối năm 2020. Thu nhập bình quân đầu người vùng núi cuối năm 2020 đạt 40 triệu đồng/người/năm, mỗi năm tăng thêm bình quân trên 2 triệu đồng/người.
Tuy nhiên, Ba Vì là huyện có địa bàn rộng, số lượng hội viên đông, nguồn vốn Qũy HTND, vốn vay uỷ thác của NHCSXH, Ngân hàng NN&PTNT chưa đáp ứng được nhu cầu vay vốn của hội viên nông dân; hạn mức cho vay còn thấp chưa đáp ứng nhu cầu đầu tư sản xuất và chăn nuôi, đặc biệt là dự án điểm gắn với xây dựng mô hình kinh tế và chi hội, tổ hội ND nghề nghiệp, do vậy hội viên nông dân chưa thấy được các hoạt động hỗ trợ thiết thực khi tham gia chi, tổ hội nên chưa thu hút được hội viên tham gia. Đất đai của các hội viên khu vực miền núi chủ yếu là nhỏ lẻ, manh mún; cơ chế chính sách về tích tụ ruộng đất, chuyển đổi mục đích sử dụng đất còn nhiều thủ tục phức tạp nên các tổ hội chưa có điều kiện để hợp tác sản xuất với quy mô lớn. Một rào cản nữa là hội viên nông dân người dân tộc thiểu số 7 xã miền núi về trình độ kiến thức còn chưa đồng đều, năng lực còn hạn chế nên chưa mạnh dạn trong việc đầu tư phát triển kinh tế hộ gia đình, chưa mạnh dạn tham gia các chi, tổ hội.
Cần có định hướng tạo ra chuỗi giá trị sản phẩm
Tại buổi làm việc đã có 6 ý kiến của các đồng chí Chủ tịch Hội ND các xã kiến nghị, đề xuất với Trung ương Hội NDVN, Hội ND TP. Hà Nội tiếp tục tạo điều kiện hơn nữa để bổ sung các nguồn vốn mới đáp ứng nhu cầu đầu tư sản xuất và chăn nuôi; mở các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật; đẩy mạnh tổ chức quảng bá xúc tiến tiêu tụ sản phẩm cho nông dân. Tạo điều kiện cho nông dân được tiếp cận kết nối với các doanh nghiệp đầu tư, kinh doanh sản phẩm nông sản để tiêu thụ sản phẩm ổn định, tránh tình trạng được mùa rớt giá…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/y-kien-dai-bieu.jpg)
Theo ông Hoàng Trung Thiện, Chủ tịch Hội ND xã Yên Bài cho hay, ND xã Yên Bài không còn mặn mà làm nông nghiệp. Ông lấy ví dụ trong trồng lúa, bà con ND đã làm bài toán thu nhập giữa đầu tư công chăm sóc, vật tư với thu hoạch sản phẩm giá trị mang lại không có lãi nên bà con không còn thiết tha với cây lúa. Ông có kiến nghị chính quyền địa phương nên có hướng cho phát triển du lịch sinh thái để thu hút lao động nông thôn trên địa bàn các xã của huyện Ba Vì, thông qua đó sẽ đẩy mạnh bán sản phẩm nông nghiệp hiệu quả. Ba Vì được thiên nhiên ưu đãi nên cần nắm bắt cơ hội này, hiện trên Yên Bài có nhiều hộ gia đình có điều kiện tự mở mô hình du lịch sinh thái.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Khắc Toàn, Trưởng Ban Kinh tế- Xã hội, Trung ương Hội NDVN đã chỉ ra những hạn chế mà huyện Ba Vì gặp phải đó là: Có 1.800ha diện tích trồng chè nhưng lại không có sản phẩm có thương hiệu mạnh; cũng như có lượng đàn bò sữa lớn nhưng lại chưa có nhiều sản phẩm được doanh nghiệp đầu tư. Hội ND huyện Ba Vì nói riêng, Hội ND TP. Hà Nội nói chung cần học tập mô hình tiêu thụ nông sản của Hội ND các tỉnh bạn, ví dụ như Hội ND tỉnh Ninh Bình thành lập chuỗi các gian hàng bán nông sản cho hội viên ND.
“Ba Vì là huyện lớn của TP. Hà Nội có vị trí địa lý chính trị cả về quốc phòng và an ninh, lại có văn hoá đặc trưng đậm đà bản sắc dân tộc. Hướng đi mở về phát triển sinh thái nông nghiệp (nông nghiệp gắn với du lịch, gắn với trải nghiệm” là hướng mà mỗi hội viên ND cần bắt nhịp, hình thành ý tưởng để khởi nghiệp. Chúng ta nên tìm hiểu nền công nghiệp thứ 6 của Hàn Quốc”, đồng chí Toàn gợi mở.
Đồng chí Phạm Hải Hoa, Chủ tịch Hội ND TP. Hà Nội cho hay, qua buổi làm việc này Hội ND TP. Hà Nội có thêm kinh nghiệm, phương pháp và cách làm. Qua ý kiến, kiến nghị, đề xuất của các đồng chí chủ tịch xã đưa ra Hội ND TP. Hà Nội cần có suy nghĩ tìm giải pháp, kế hoạch cụ thể, có định hướng để đưa về cơ sở hoạt động hiệu quả. Hội sẽ tận dụng các cơ chế chính sách để hỗ trợ cho bà con vay vốn phát triển sản xuất. Hoạt động của các chi, tổ hội nghề nghiệp trong vùng đồng bào dân tộc còn ít, yêu cầu các đồng chí chủ tịch Hội ND huyện cần quan tâm thu hút nhân lực và mở rộng nhiều chi, tổ hội nghề nghiệp. Hội ND TP. Hà Nội sẽ tổ chức những chuyến tham quan học hỏi mô hình, ví dụ như đi học mô hình du lịch sinh thái tại tỉnh Thái Nguyên…
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đinh Khắc Đính, Phó Chủ tịch Trung ương Hội ND Việt Nam đề nghị cấp ủy, chính quyền huyện Ba Vì cần tạo điều kiện thuận lợi cho Hội ND huyện Ba Vì tiếp tục đẩy mạnh thực hiện Nghị quyết số 04-NQ/HNDTW ngày 05/8/2019 của Ban Chấp hành Trung ương Hội ND Việt Nam “về đẩy mạnh xây dựng Chi hội ND nghề nghiệp, Tổ hội ND nghề nghiệp”.
Cùng với việc đẩy mạnh xây dựng chi, tổ hội nghề nghiệp, Hội ND huyện Ba Vì cần rà soát lại việc phát triển của chi hội nghề nghiệp và tiếp tục nhân rộng và nâng cao hiệu quả hoạt động các chi, tổ hội nghề nghiệp. Đặc biệt, tập trung vào các sản phẩm chủ lực của địa phương như: Gà đồi Ba Vì, miến dong Minh Hồng, thuốc Nam… Qua đó, góp phần phát triển mạnh các sản phẩm nông nghiệp chủ lực theo hướng sản phẩm hàng hóa, giá trị cao.
Bên cạnh đó, cần đẩy mạnh phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững, trọng tâm là nhân rộng những tấm gương nông dân sản xuất kinh doanh giỏi từ các mô hình chi, tổ hội nghề nghiệp.
Hội ND huyện và Phòng Dân tộc Miền núi huyện Ba Vì cần xây dựng quy chế phối hợp giữa 2 đơn vị để cùng thảo luận, đưa các giải pháp tham mưu cho cấp ủy, chính quyền huyện Ba Vì có các chính sách, cơ chế hỗ trợ hội viên nông dân 7 xã miền núi giảm nghèo, phát triển kinh tế bền vững.
Đối với những kiến nghị của Hội ND các xã miền núi huyện Ba Vì, đồng chí Đinh Khắc Đính yêu cầu Hội ND huyện Ba Vì cần tổng hợp, đề xuất; Hội ND TP. Hà Nội phối hợp với các sở, ngành để tổ chức các lớp tập huấn khoa học kỹ thuật cho hội viên nông dân huyện Ba Vì nói chung và hội viên nông dân 7 xã miền núi nói riêng. Trong năm 2021, Hội ND huyện Ba Vì phấn đấu xây dựng 1 mô hình sản xuất theo chuỗi giá trị.
Chiều cùng ngày Đoàn công tác đã đi thăm mô hình điểm về sản xuất chè an toàn theo hướng VietGAP và mô hình thuốc nam người Dao tại xã Yên Bài, huyện Ba Vì.
Quỳnh Chi
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7