![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Bắc Kạn: 100% cán bộ cấp huyện được tập huấn nội dung liên quan đến Đại hội
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/cuong-loi.jpg)
Đại hội Hội Nông dân các cấp nhiệm kỳ 2023-2028, sự kiện chính trị trọng đại của cán bộ, hội viên nông dân tỉnh Bắc Cạn đã và sẽ diễn ra trong năm nay. Hội Nông dân các cấp đang tích cực triển khai các bước chuẩn bị cho đại hội diễn ra thuận lợi, đảm bảo tiến độ, chất lượng.
Ông Vũ Việt Bắc, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Na Rì cho biết: Hội Nông dân huyện Na Rì là đơn vị được Hội Nông dân tỉnh lựa chọn tổ chức đại hội điểm cấp huyện, thành phố nhiệm kỳ 2023-2028. Đến thời điểm này, mọi công tác chuẩn bị đang được tiến hành chu đáo, khẩn trương.
Hội Nông dân huyện dự kiến tổ chức đại hội vào cuối tháng 4. Ngay sau khi ban hành kế hoạch đại hội, cuối tháng 10/2022 chúng tôi tiến hành thành lập các tiểu ban nhân sự, tuyên truyền, văn kiện, hậu cần. Nhằm tổ chức đại hội đúng theo kế hoạch, đảm bảo quy trình, chất lượng, Hội đang chỉ đạo cấp cơ sở tổ chức xong đại hội trước ngày 20/3. Hiện đơn vị đang tiến hành duyệt văn kiện đại hội cơ sở, chuẩn bị văn kiện cấp huyện, công tác nhân sự sẽ được triển khai ngay sau khi hoàn thành đại hội cấp cơ sở.
Để tổ chức thành công đại hội cơ sở, huyện Na Rì lựa chọn xã Cường Lợi là đơn vị điểm tổ chức đại hội vào ngày 10/01. Những bài học kinh nghiệm đã được rút ra đó là: Công tác xây dựng văn kiện cần cụ thể, khoa học, bám sát theo hướng dẫn của cấp trên. Chương trình, kịch bản đại hội cần khoa học, tinh gọn, dễ điều hành…
Chuẩn bị tốt cho đại hội Hội Nông dân các cấp, sau khi có các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn từ cấp trên, ngay từ tháng 10 năm 2022, Hội Nông dân tỉnh đã ban hành Kế hoạch tổ chức đại hội Hội Nông dân các cấp và Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn lần thứ IX, nhiệm kỳ 2023-2028; hướng dẫn về công tác chuẩn bị và tổ chức đại hội Hội Nông dân cấp huyện và cơ sở; hướng dẫn về công tác nhân sự đại hội Hội Nông dân cấp huyện và cơ sở; Thành lập Ban Tổ chức đại hội, các tiểu ban và phân công nhiệm vụ cụ thể; Tổ chức tập huấn cho 100% cán bộ Hội Nông dân cấp huyện và cấp cơ sở về các nội dung liên quan đến đại hội. Chỉ đạo các huyện, thành Hội chọn đơn vị cơ sở tổ chức đại hội điểm, sau đó rút kinh nghiệm chỉ đạo đại hội. Chỉ đạo các cấp Hội bám sát các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn của tỉnh, huyện, tổ chức đại hội đúng theo yêu cầu, kế hoạch, đảm bảo tiến độ, quy trình, khoa học, đảm bảo tính kế thừa và phát triển…
Theo kế hoạch, đại hội cấp cơ sở phấn đấu hoàn thành trong quý I; đại hội cấp huyện, thành phố hoàn thành trong quý II; đại hội cấp tỉnh hoàn thành trong quý III.
Để đại hội thực sự là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng, là ngày hội của cán bộ, hội viên nông dân, bên cạnh việc tổ chức chu đáo cho đại hội, Hội Nông dân phát động phong trào thi đua lập thành tích chào mừng đại hội Hội Nông dân các cấp, hướng tới Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn lần thứ IX, nhiệm kỳ 2023-2028 và Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2023-2028. Thông qua xây dựng các công trình, phần việc cụ thể chào mừng đại hội, trong đó khuyến khích xây dựng các mô hình phát triển kinh tế, đặc biệt là mô hình kinh tế tập thể để tạo khí thế sôi nổi hướng về đại hội..
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7