![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/quan_su_06_26072024192739_735.jpg)
Cần nỗ lực lớn để hoàn thành cả “hai vai” trách nhiệm với người nông dân
Để hiểu sâu hơn về vấn đề này, phóng viên (PV) tạp chí Nông thôn mới đã trao đổi với ông Nguyễn Hồng Sơn – Đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Nghệ An, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Nghệ An.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4313873658905_9a11a5768339d35bfe5bb3b07a1dfc67.jpg)
PV: Với trách nhiệm là Đại biểu HĐND, đồng thời là cán bộ lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh, ông đã sử dụng những phương thức nào để nắm bắt, tiếp thu ý kiến của cử tri, nhất là cử tri nông dân và gạn lọc, tập trung, cô đúc lại để đưa những vấn đề quan trọng nhất lên nghị trường?
Ông Nguyễn Hồng Sơn: Để làm tốt vai trò đại biểu dân cử, cũng như tạo sự đồng thuận xã hội đối với các quyết sách của Hội đồng Nhân dân, một trong những việc cần làm của người đại biểu là phải sâu sát để nắm được tâm tư, nguyện vọng của cử tri trong tỉnh với nhiều cách tiếp cận khác nhau như: Tiếp xúc cử tri theo Kế hoạch của Thường trực HĐND trước và sau các kỳ họp thường kỳ; tiếp xúc cử tri theo kế hoạch của Tổ đại biểu (khi có nguyện vọng của cử tri tại đơn vị được bầu hoặc trên địa bàn được phân công phụ trách có điểm nóng xảy ra); thông qua hoạt động tiếp công dân; thông qua đơn thư, khiếu nại, tố cáo của công dân; qua các đề xuất, kiến nghị trong các báo cáo ngành dọc từ cơ sở; các cuộc kiểm tra, giám sát, làm việc, sinh hoạt với cơ sở; hay nắm bắt thông qua hội nghị, diễn đàn, các kênh báo chí, truyền thông, các mạng xã hội chính thống hoặc thông qua dư luận xã hội… Từ đó, người đại biểu gạn lọc, đối chiếu, tìm hiểu, làm rõ bản chất của thông tin, mức độ cấp thiết và khả năng sử dụng của thông tin, để lựa chọn phương thức và bối cảnh biểu đạt phù hợp, hiệu quả. Cốt lõi của người đại biểu là phải chủ động sáng tạo trong nắm bắt thông tin, tích cực đồng hành với cử tri và chính quyền, để làm tròn vai người đại biểu, đồng thời tham gia hiệu quả vào hoạt động của cơ quan lập pháp tại địa phương.
PV: Thưa ông, cái tương đồng và cái khác biệt giữa Đại biểu HĐND nói chung, và Đại biểu HĐND đại diện cho hội viên nông dân nói riêng, là ở những điểm nào, và làm gì để làm nổi bật được tiếng nói người đại biểu của nông dân?
Ông Nguyễn Hồng Sơn: Có thể thấy rõ nhất về nét tương đồng giữa Đại biểu HĐND nói chung và Đại biểu HĐND đại diện cho hội viên nông dân nói riêng, là cùng là đại biểu HĐND được cử tri và nhân dân tín nhiệm, bầu ra; cùng có chức năng, quyền hạn và nhiệm vụ như nhau.
Tuy nhiên, giữa Đại biểu HĐND và Đại biểu HĐND đại diện cho hội viên nông dân có những điểm khác biệt dễ dàng nhận ra. Đi cùng với sự phát triển của đất nước, giai cấp Nông dân là lực lượng tất yếu, trực tiếp nhất, tham gia, gắn bó với chính sách “tam nông”, trong khi Việt Nam là một nước có truyền thống sản xuất nông nghiệp, mặt bằng trình độ dân trí nói chung còn có điểm hạn chế, nên việc thực hiện các chính sách liên quan đến nông nghiệp, nông dân, nông thôn một số nơi, một số thời điểm còn lúng túng, có lúc phát sinh vấn đề phức tạp... Do vậy, người đại biểu HĐND đại diện cho hội viên nông dân cần dành nhiều thời gian hơn để nắm bắt tâm tư, nguyện vọng chính đáng của hội viên, từ đó tham mưu cho các cơ quan hữu quan có biện pháp, giải pháp phù hợp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/nuoi-luon-khong-bun-o-tan-son-do-luong31.jpg)
Để làm nổi bật được trách nhiệm về vai trò tiếng nói đại biểu của cử tri nói chung và của nông dân nói riêng, người đại biểu cần phải am hiểu về chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, đặc biệt là các vấn đề liên quan đến nông nghiệp, nông dân, nông thôn gắn với đặc điểm lịch sử, văn hóa ứng xử, tình hình thực tế của địa phương, của hội viên nông dân để tuyên truyền, vận động hội viên và nhân dân thực hiện. Đồng thời, thông qua hoạt động của đại biểu hội đồng để bảo vệ quyền lợi chính đáng cho cử tri, đặc biệt là cử tri là hội viên nông dân.
Để hoàn thành những công việc ấy, người đại biểu Hội đồng nhân dân đồng thời là cán bộ Hội Nông dân như chúng tôi phải không ngừng học hỏi, bồi dưỡng kiến thức và tiếp thu ý kiến, kiến nghị của hội viên để cùng Hội đồng nhân dân tỉnh ra quyết sách, giải pháp tích cực, phù hợp với tình hình thực tế của địa phương, đất nước gắn liền với xu thế của thời đại, đồng thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền chỉ đạo thực hiện.
PV: Trong điều kiện hiện nay, ông gặp những thuận lợi và khó khăn nào trong việc thực thi nhiệm vụ đại biểu HĐND?
Ông Nguyễn Hồng Sơn: Có thể thấy mặt thuận lợi nhất mà người đại biểu có được đó là: sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy Đảng, sự phối hợp của chính quyền, MTTQ trong việc thực hiện chức năng, nhiệm vụ của đại biểu HĐND; trình độ cử tri và nhân dân có nhiều tiến bộ, am hiểu về nghĩa vụ, trách nhiệm của bản thân và gia đình đối với xã hội và các vị đại biểu dân cử; những tiến bộ khoa học của cuộc cách mạng Công nghiệp 4.0 đã tạo thêm điều kiện thuận lợi cho cử tri và Nhân dân tiếp cận và biểu hiện quyền cũng như nghĩa vụ công dân. Sự phát triển của internet đã làm nền cho việc hình thành các hình thức giao tiếp mới, nhanh và thuận tiện, hỗ trợ rất tốt cho hoạt động của Đại biểu Hội đồng nhân dân, trong đó nền tảng mạng xã hội là ví dụ. Một khi đại biểu và cử tri hiểu được mặt hạn chế của mạng xã hội để khắc phục, đồng thời phát huy những mặt tích cực, thì giao tiếp trực tuyến là giải pháp tốt để đại biểu tương tác thường xuyên với cử tri và nhân dân…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4314068347643_4a9597c7eb2259eb767efda853242c5b.jpg)
Tuy nhiên, cũng có không ít những khó khăn, trong đó phải kể đến việc phải kiêm nhiệm chức vụ nên không có nhiều thời gian cho hoạt động của Hội đồng như mong muốn; các luật, và một số văn bản dưới luật còn có nội dung chồng chéo, chưa phù hợp với nhu cầu của sự phát triển và xu thế thời đại; nhận thức của một số cấp ủy, chính quyền, cán bộ đảng viên còn bất cập, chưa nhận thức đúng về vai trò, vị trí, chức năng của Đại biểu Hội đồng nhân dân nên công tác phối hợp kết quả chưa cao, đặc biệt là trong công tác giải trình, giải quyết những đề xuất, kiến nghị của Đại biểu… Bên cạnh đó, giai cấp Nông dân nước ta cho đến nay vẫn là thành phần đông đảo nhất trong xã hội, trong quá trình công nghiệp hóa, hiện đại hóa, các thành phần trong giai cấp Nông dân phát triển đa dạng không còn thuần nông như trước, một số bộ phận các thành phần của giai tầng khác có xu hướng đầu tư, tham gia trực tiếp vào sản xuất nông nghiệp, một bộ phận nông dân thoát ly làm công nhân, nhưng sau một thời gian lại quay về quê làm nông… Thực tiễn đa dạng nhưng vẫn còn thiếu những nghiên cứu cơ bản, kịp thời trên quy mô rộng làm nền tảng cho những khuyến nghị chính sách lớn. Đó cũng là một trong những khó khăn, thử thách đối với người đại biểu dân cử trong việc thực hiện trách nhiệm của mình.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-11.jpg)
PV: Ông có kiến nghị, đề xuất gì để tiếng nói của nông dân nói riêng, tiếng nói của Đại biểu dân cử nói chung, được tôn trọng, lắng nghe thấu đáo?
Ông Nguyễn Hồng Sơn: Để làm được điều đó, Đảng, Nhà nước cần có những giải pháp thiết thực khắc phục với những khó khăn nêu trên. Song hành là quyết liệt lãnh đạo, chỉ đạo và có những giải pháp thiết thực gắn với từng địa phương và xu thế của thời đại trong việc thực hiện các nghị quyết của Đảng, đặc biệt là Nghị quyết số 19-NQ/TW, ngày 16/6/2022, Hội nghị lần thứ Năm Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII về nông nghiệp, nông dân, nông thôn đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045; đại biểu không ngừng nâng cao trình độ chuyên môn, lý luận chính trị; dành nhiều thời gian nghiên cứu sâu các chủ trương, chính sách nói chung, chủ trương chính sách về nông nghiệp, nông dân, nông thôn nói riêng.
Là người đại biểu được nhân dân tín nhiệm và bầu vào Hội đồng Nhân dân tỉnh, tôi luôn cố gắng hoàn thành các nhiệm vụ của người đại biểu dân cử, luôn lắng nghe, để nói lên tâm tư, nguyện vọng và những vấn đề cử tri quan tâm tới cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải quyết, đồng thời thường xuyên giữ mối liên hệ mật thiết với nhân dân, bởi người đại biểu luôn là mắt xích, là cầu nối để đưa tiếng nói của số đông cử tri tới nghị trường.
PV: Trân trọng cảm ơn ông!
Bùi Ánh (thực hiện)
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Nỗ lực bảo đảm an ninh, an toàn Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Quảng Ngãi dành hơn 52.000 phần quà tặng Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7