![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Cần tuyên truyền, vận động hội viên nông dân thay đổi tư duy trong sản xuất
Đó là chỉ đạo của đồng chí Nguyễn Văn Thông – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Nghệ An tại Hội nghị sơ kết trực tuyến giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đại biểu Hội Nông dân tỉnh Nghệ An khóa IX, nhiệm kỳ 2018 – 2023 và sơ kết công tác Hội, phong trào nông dân 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2021 diễn ra sáng ngày 22/7 tại Nghệ An do Hội Nông dân tỉnh tổ chức.
Tham dự hội nghị có ông Nguyễn Văn Thông – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; ông Ngọc Kim Nam, Ủy viên BTV, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; ông Hoàng Nghĩa Hiếu, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng đại diện một số ban, ngành của tỉnh Nghệ An.
Đào tạo nghề, hỗ trợ nguồn vốn được xem là đòn bẩy trong phát triển kinh tế
Báo cáo kết quả giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đại biểu Hội Nông dân tỉnh Nghệ An khẳng định: Hội đã tập trung lãnh, chỉ đạo quán triệt, triển khai học tập các nghị quyết, xây dựng chương trình, kế hoạch tổ chức thực hiện phù hợp với tình hình thực tế của tỉnh. Thực hiện tốt các phong trào thi đua, triển khai nhiều chủ trương, chính sách về nông nghiệp, nông dân, nông thôn, tạo điều kiện để nông dân mạnh dạn chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, đầu tư chuyên canh, đẩy mạnh phát triển sản xuất, kinh doanh; thu hút đông đảo nông dân vào Hội…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2631670363412_5819f234f70fe65101ed974c0c1d7caf.jpg)
Một trong những vấn đề được quan tâm tại Hội nghị là nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân (HTND) trong vấn đề phát triển kinh tế của hội viên. Theo ý kiến từ các điểm cầu để hội viên có thêm nguồn vốn trong quá trình phát triển kinh tế cần được quan tâm hơn nữa từ các cấp Hội nhằm giảm bớt khó khăn về tài chính cho hội viên. Tính đến 15/6/2021, tổng nguồn vốn là 75.550 triệu đồng (trong đó nguồn Trung ương ủy thác là 17.700 triệu đồng; Ngân sách tỉnh cấp là 32.000 triệu đồng; nguồn tăng trưởng của tỉnh là 1.377 triệu đồng; Nguồn huyện quản lý là 24.473 triệu đồng), tăng 22.920 triệu đồng, tăng 43,5% so với đầu nhiệm kỳ. Các mô hình vay vốn Quỹ HTND đều phát triển tốt, tăng thu nhập ổn định, giải quyết việc làm cho lao động ở nông thôn, cho thu nhập bình quân của mỗi lao động thường xuyên từ 5-7 triệu đồng/tháng. Thông qua chương trình hỗ trợ vay vốn từ Quỹ HTND đã hình thành được nhiều mô hình liên kết sản xuất quy mô lớn có hiệu quả kinh tế cao, cụ thể như: Mô hình “Trồng cam Xã Đoài” theo tiêu chuẩn VietGAP có gián tem nhãn truy xuất nguồn gốc, tại xã Đồng Thành, huyện Yên Thành; Mô hình “Chăn nuôi bò giống 3B ứng dụng công nghệ cao” tại xã Vĩnh Sơn, huyện Anh Sơn; Mô hình “Nuôi cá lồng trên sông nước mặn” tại xã Nghi Quang, huyện Nghi Lộc; Mô hình “Chế biến nước mắm” tại phường Nghi Hải – Cửa Lò ; Mô hình “ Cải hoán, đóng mới và nâng cấp tàu cá” tại xã Quỳnh Lập – Thị xã Hoàng Mai…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2631675810365_1961307a3e341f29e7ac9fc146c5e0e9.jpg)
Chia sẻ của điểm cầu Cửa Lò, về hoạt động vươn khơi bám biển đây là một hoạt động đòi hỏi vốn ban đầu lớn nhưng các hội viên cũng cố gắng để cùng vươn khơi nên rất mong muốn được sự quan tâm của cơ sở Hội các cấp quan tâm phân bổ nguồn vốn Quỹ để ngư dân có thêm nguồn vốn đóng tàu vươn khơi. Vì có khai thác được nguồn lợi thủy sản mới có thêm cơ hội phát triển làng nghề, các tổ hội nghề nghiệp và cải thiện được cuộc sống. Để vừa khai thác tài nguyên vừa bảo vệ môi trường biển, Hội đặc biệt chú trọng tuyên truyền các hộ dân không dùng bom, mìn trong quá trình khai thác. Hội kịp thời động viên, tặng quà cho các ngư dân phát huy tinh thần bảo vệ vùng biển quê hương.
Cùng với đó các cấp Hội tỉnh Nghệ An đã chủ động phối hợp với ban, ngành, các trường trung cấp nghề trên địa bàn để mở các lớp đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn chuyển giao KHKT cho nông dân. Kết quả trong nửa nhiệm kỳ các cấp Hội đã trực tiếp và phối hợp mở 682 lớp đào tạo nghề ngắn hạn cho 22.512 lao động nông thôn; trong đó, Trung tâm Hỗ trợ nông dân và giáo dục nghề nghiệp Hội Nông dân Nghệ An trực tiếp mở 126 lớp đào tạo nghề cho 4.298 học viên. Thông qua kết quả học nghề, có trên 78% học viên sau học nghề đã tự tạo việc làm hoặc tìm việc làm mới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2631672457999_7ab48479ba98d2dc057ec44e7fdf311d.jpg)
Đẩy mạnh các hoạt động liên kết, phối hợp với các công ty, doanh nghiệp có uy tín trong việc cung cấp các vật tư phân bón, giống, thức ăn chăn nuôi, hướng dẫn để các cấp hội chủ động tín chấp cho nông dân vay để đầu tư vào sản xuất, chăn nuôi. Kết quả trong 3 năm (2018-2020) đã tạo điều kiện cho trên 1 triệu lượt hội viên nông dân vay hơn 42.500 tấn phân bón các loại, 155 tấn thức ăn chăn nuôi, 120 nghìn con giống các loại.
Tại Hội nghị trực tuyến các đại biểu cũng đã nghe báo cáo của các điểm đầu cầu về những vấn đề đạt được và những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện như: Kỳ Sơn, Thanh Chương, Đô Lương, Cửa Lò, Nghĩa Đàn, Nghi Lộc, Hưng Nguyên… Các ý kiến tập trung về việc nâng cao chất lượng hoạt động tổ chức Hội; Chia sẻ kinh nghiệm, cách làm hay trong việc liên kết trong sản xuất kinh doanh, tiêu thụ sản phẩm; Cách gây quỹ Hội từ việc tổ chức Hội đứng ra nhận ruộng canh tác; Kinh nghiệm phát huy Quỹ Hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế…
Tổ chức tốt phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi”
Ngay đầu nhiệm kỳ, Ban Thường vụ Tỉnh Hội đã chỉ đạo ban hành hướng dẫn số 04-HD/HNDT về triển khai phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững; chỉ đạo các cấp Hội tổ chức phát động, hướng dẫn quy trình đăng ký, bình xét, công nhận danh hiệu hộ sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp đảm bảo đúng quy định, chặt chẽ và thực chất hơn. Tham mưu, phối hợp với UBND tỉnh tổng kết phong trào “nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững giai đoạn 2016- 2020”.
Hàng năm các cấp Hội đã tuyên truyền vận động được 60% hộ gia đình hội viên nông dân đăng ký trở thành hộ nông dân SXKD giỏi, trong đó số hộ nông dân đạt tiêu chí hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp đạt 50%. Từ phong trào thi đua SXKD giỏi đã xuất hiện hàng trăm mô hình kinh tế có hiệu quả góp phần thay đổi bộ mặt nông thôn. Hàng năm, hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp đã hướng dẫn và phổ biến kiến thức, kinh nghiệm giúp đỡ cho trên 150.155 lao động có việc làm; giúp đỡ có hiệu quả 88.089 lượt hộ khó khăn về vốn, vật tư kỹ thuật, kinh nghiệm sản xuất kinh doanh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2631670368640_14e43d86f59442ba0dfd70731049035d.jpg)
Song song với đó, các cấp Hội phối hợp với các ngành có liên quan xây dựng được 1.036 mô hình kinh tế phát triển có hiệu quả, tăng so với đầu nhiệm kỳ. Nhờ sự tham gia tích cực của tổ chức Hội mà trên địa bàn tỉnh Nghệ An đã có 16/21 huyện có 115 sản phẩm được UBND tỉnh công nhận đạt tiêu chuẩn OCOP hạng 3 sao trở lên, trong đó có 89 sản phẩm đạt hạng 3 sao và 26 sản phẩm đạt hạng 4 sao. Chính những sản phẩm đạt chất lượng OCOP này đã phần nào cho thấy khả năng và sự sáng tạo của mỗi người dân trong quá trình tạo ra những sản phẩm nông nghiệp mang lại giá trị kinh tế, khẳng định thương hiệu vùng miền như giò me Nam Nghĩa, trám Thanh Chương, tương Nam Đàn, bột sắn dây Nam Anh, sen quê Bác,…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/z2631670367607_9a02fe84e1d7e2f4f5d5f7b3a7907526.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Thông – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy ghi nhận và biểu dương những kết quả mà các cấp Hội Nông dân Nghệ An đã đạt được trong nửa nhiệm kỳ qua. Về giải pháp, nhiệm vụ trong thời gian tới, đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy chỉ đạo, các cấp Hội Nông dân cần chú trọng vào các vấn đề cụ thể như: Cần quan tâm vấn đề tuyên truyền, vận động hội viên thay đổi tư duy sản xuất, hình thành tư duy thị trường hàng hóa trong sản xuất nông nghiệp; Xây dựng mối liên kết trong sản xuất kinh doanh, tiêu thụ nông sản thông qua các mô hình hợp tác xã, tổ hợp tác, tổ hội nghề nghiệp; Thực hiện tốt công tác đào tạo nghề gắn nhu cầu thực tiễn cho hội viên, dạy những nghề hội viên cần, xã hội cần, dạy nghề đi đôi với giải quyết việc làm; Phát huy vai trò chủ thể của nông dân trong xây dựng nông thôn mới gắn với các đề án về môi trường, về tiêu thụ nông sản, về tổ hợp tác nông dân…
Bùi Ánh
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7