![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/19/anh-1.-lua-dao_19072024105421_742.jpg)
Chuyên án M306 – chặn đứng ảo vọng về “bóng ma Fulro” ở Tây Nguyên
Với vỏ bọc truyền đạo Hà Mòn, nhiều đối tượng lẩn trốn trên núi, trong rừng tự xưng các chức danh lớn như “tỉnh trưởng”; “quận trưởng” dụ dỗ bà con đồng bào J’rai, Bahnar nhẹ dạ theo chúng…
Lẩn trốn trên núi tuyên truyền về đạo Hà Mòn…
Qua một thời gian điều tra, Công an tỉnh Gia Lai xác định, từ tháng 7/2012 đến nay, các đối tượng gồm Kưnh (SN 1992), Lũp (SN 1972), Jưr (SN 1964) cùng trú ở làng Kret Krot (xã H’Ra, huyện Mang Yang, Gia Lai) lẩn trốn trên núi Jơ Mông (nơi giáp ranh xã H’ra và xã Lơ Pang, huyện Mang Yang) để hoạt động. Đối tượng Kưnh có vai trò cầm đầu, móc nối, lôi kéo người trong làng lén lút nhóm họp tôn giáo trái pháp luật. Sau 3 ngày vượt núi cao hiểm trở, vào lúc 3h30 đêm 19/3/2020, Công an tỉnh Gia Lai phối hợp với Bộ Công an tóm gọn 3 đối tượng trên. Việc bắt giữ 3 đối tượng này xem như “dấu chấm hết” vấn đề Fulro lợi dụng tà đạo Hà Mòn trên địa bàn tỉnh Gia Lai.
Đại úy Hoàng Thái Sơn – Đội An ninh Công an huyện Mang Yang kể: “Chúng tôi mất 5 giờ đồng hồ vượt núi để đến nơi đối tượng ẩn nấp. Các phương án đều được tính toán kỹ lưỡng, khắc phục khó khăn để hoàn thành nhiệm vụ, tóm gọn các đối tượng”.
Một trong 3 đối tượng chống phá vừa bị Công an tỉnh Gia Lai bắt giữ tháng 3/2020. Ảnh: Tư liệu
Việc đấu tranh với ổ nhóm Fulro lẩn trốn do Kpăh Bình (kẻ tự xưng là tỉnh trưởng Fulro) cầm đầu là một trong những chuyên án lớn của Công an tỉnh Gia Lai. Nhóm Fulro này có 26 đối tượng, chia thành 3 nhóm hoạt động tại các địa bàn Chư Sê, Chư Pưh, Phú Thiện, Chư Prông và một phần huyện Ea H’leo (Đắk Lắk). Đặc biệt, đối tượng Siu Byơi (ở xã Yun, huyện Chư Sê) chỉ đạo đồng bọn đào hầm trong nhà, ẩn náu hoạt động lâu dài. Quá trình hoạt động, các đối tượng đã tổ chức 24 cuộc họp (17 cuộc trong rừng) với 200 lượt đối tượng tham gia nhằm củng cố tổ chức, phát triển lực lượng. Số đối tượng Fulro này chính là “ngọn cờ” để tổ chức Fulro lưu vong chỉ đạo biểu tình, bạo loạn. Đặc biệt, chúng hoạt động bằng phương thức đe doạ, khống chế quần chúng, cán bộ cơ sở, làm cho quần chúng, cán bộ cơ sở hoang mang dao động, không dám tố giác các hoạt động của chúng.
Trước tình hình trên, Chuyên án M306 hình thành. Các đơn vị chức năng sử dụng trinh sát hoá trang để phục bắt các đối tượng. Đến ngày 22/7/2009, 2 đối tượng Fulro đầu tiên bị bắt là Siu Kêch (còn gọi A Ma Lên) và Rmah Hlach (còn gọi A Ma Blut – trưởng Fulro khu vực huyện Chư Pưh). Chuyên án M306 sau đó truy tố 17 đối tượng, đấu tranh bóc gỡ 464 đối tượng cơ sở Fulro bên trong tại 62 làng, 17 xã, 3 huyện (Chư Sê, Chư Prông, Phú Thiện). Phá vỡ 1 khung cấp tỉnh, 1 khung cấp quận, 7 khung xã, 32 khung làng do Kpă Bình cầm đầu.
Công an tỉnh Gia Lai và lực lượng thanh niên đến từng buôn làng nắm bắt tâm tư, nguyện vọng của người dân. Ảnh: Tư liệu
Theo Đại tá Rah Lan Lâm – Phó Giám đốc Công an tỉnh Gia Lai, những năm qua, đơn vị đã chủ động nắm bắt tình hình, chủ động tấn công chính trị, vận động quần chúng đấu tranh với tà đạo, đặc biệt truy bắt các đối tượng lẩn trốn ở rừng thời gian qua đã thành công.
Để làm tốt công tác vận động, Công an tỉnh xác định mục tiêu hàng đầu là “đoàn kết”. Theo đó, đơn vị xây dựng hơn 900 người uy tín làm lực lượng nòng cốt ở cơ sở, đến từng thôn, làng, cùng ăn, cùng ở, cùng làm, cùng nói tiếng dân tộc với đồng bào để đẩy lùi âm mưu chia rẽ với người Kinh. Cùng với đó, đơn vị nắm bắt tâm tư, khó khăn của đồng bào để làm những việc thiết thực (sinh đẻ có kế hoạch, đưa con em đến trường, khám chữa bệnh, phát triển kinh tế, xây dựng cuộc sống tốt đẹp…).
Cảnh giác, ngăn chặn nguy cơ bạo loạn, chống phá
Trung tá Nguyễn Văn Thông – Phó Trưởng phòng An ninh Dân tộc (Công an tỉnh Gia Lai) cho biết, được sự nuôi dưỡng, hậu thuẫn của Mỹ, Fulro lưu vong đã phục hồi tổ chức dưới hình các hội nhóm như “Hội người Thượng Đêga”, “Quỹ người Thượng”, “Tổ chức Nhân quyền Thượng”. Mục đích của các tổ chức này là tập hợp người dân tộc thiểu số Tây Nguyên trong và người nước để đấu tranh giành quyền “tự trị”, thành lập “Nhà nước Đêga”.
Sau khi thành lập, số cầm đầu các nhóm này đã soạn thảo, phát tán tài liệu và trực tiếp tuyên truyền, chỉ đạo để móc nối phục hồi tổ chức, phát triển lực lượng Fulro ở Tây Nguyên. Từ năm 2013 đến nay, Fulro đã chuyển 70 nghìn đôla từ Mỹ về qua Campuchia để chuyển cho số cầm đầu, cốt cán Fulro, “Tin lành Đêga” ở Tây Nguyên xây dựng nhà thờ, làm kinh tế phục vụ hoạt động và đã phát triển được gần 7 nghìn người theo “Tin lành Đêga” với 11 “Nhà thờ Đêga”.
Từ năm 2004 đến nay, về cơ bản các tổ chức cơ sở của “Tin lành Đêga” dưới hình thức tôn giáo không còn tồn tại, tuy nhiên số cầm đầu cốt cán và một số bộ phận tín đồ chưa từ bỏ, tách thành cộng đồng riêng và nhanh chóng phục hồi, có người đứng đầu, sinh hoạt ngầm. Cá biệt có đối tượng vẫn công khai thách thức chính quyền cơ sở, nhất là vào thời điểm Fulro kích động gây biểu tình, bạo loạn.
Các đối tượng theo tà đạo Hà Mòn nhận lỗi trước người dân buôn làng. Ảnh: Tư liệu
Để tuyên truyền vận động, số đối tượng cầm đầu, cốt cán đã lợi dụng các dịp thường tập trung đông người (ma chay, lễ hội, liên hoan nhà mới, đối tượng ra tù…) nhằm lôi kéo quần chúng tham gia “Tin lành Đêga”. Các đối tượng sử dụng nhiều thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt như thay đổi không tuyên truyền rõ nội dung, mà nguỵ trang che đậy bằng hình thức cầu nguyện cho người ở tù, cầu nguyện cho người ốm mau khỏi bệnh…. Thay đổi tên gọi của “Tin lành Đêga” bằng cách gọi Tin lành tách, Tin Lành mới, Tin lành của người dân tộc.
“Hiện nay các đối tượng hoạt động hết sức tinh vi, sử dụng mạng xã hội để liên lạc, tuyên truyền. Nên việc xoá bỏ Fulro gặp nhiều khó khăn”, Trung tá Thông cho biết.
“Tin Lành Đêga” vẫn là nguy cơ thường trực, tiềm tàng sự mất ổn định chính trị ở Tây Nguyên, vì vậy phải tập trung giải pháp một cách quyết liệt, triệt để nhằm đấu tranh xoá bỏ tà đạo Hà Mòn, “Tin lành Đêga” là một trong những yếu tố có tính quyết định trong việc xoá bỏ tổ chức phản động Fulro, ngăn chặn nguy cơ bạo loạn.
Thanh Luận
-
Hà Tĩnh: Cảnh báo tình trạng “sập bẫy” lừa đảo qua mạng
-
Điện lưới thắp sáng bản làng, bình yên trải khắp vùng phên dậu
-
Hà Nội: Đội Cảnh sát giao thông số 6 ra quân xử lý các trường hợp vi phạm dừng đỗ xe khách
-
Hàng nghìn tỷ đồng bị chiếm đoạt vì lừa đảo trực tuyến năm 2023
- Hà Tĩnh: “Kích hoạt” phòng, chống cháy rừng mùa cao điểm nắng nóng
- Vĩnh Phúc: Tuyên truyền Luật Giao thông đường bộ cho giáo viên và hơn 700 học sinh
- Đa dạng hoá các hình thức tuyên truyền pháp luật
- Nghệ An: Đề nghị xử phạt 210 triệu đồng vì xây dựng không phép
- Quảng Trị: Sẽ chấm dứt tình trạng đường nội thôn thành bãi xe trọng tải lớn
- Mùng 2 Tết, xảy ra 83 vụ tai nạn giao thông
- Bộ Công an hướng dẫn các loại pháo người dân được phép sử dụng
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7