![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Đào tạo nghề đã mang lại hiệu quả thiết thực, giúp nâng cao thu nhập cho nông dân
Mở rộng quy mô chăn nuôi
Với bản tính cần cù, ham học hỏi, vượt qua những khó khăn của buổi ban đầu khi mới lập nghiệp, đến nay, gia đình anh Pi Năng Phố, xã Phước Thắng, huyện Bác Ái đã có cuộc sống ổn định, nhờ vào thu nhập từ việc đầu tư chăn nuôi bò và nuôi heo rừng lai heo đen. Nhận thấy vùng quê mình ở có tiềm năng về đất đai, nhưng chưa khai thác hiệu quả, anh đã bàn bạc với người thân và quyết định tận dụng diện tích ruộng vườn sẵn có của gia đình quy hoạch lại để đầu tư xây dựng chuồng trại chăn nuôi bò.
Nhờ nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội, Quỹ Hỗ trợ Nông dân, anh đã đầu tư vào chăn nuôi bò với diện tích chuồng trại là 50m² và trồng thêm cỏ voi xanh để chủ động được nguồn thức ăn phục vụ chăn nuôi và giúp giảm chi phí đầu tư. Nhờ đảm bảo các quy trình chăn nuôi, đàn bò của gia đình anh phát triển tốt, sau khi trừ đi các khoản chi phí, thu về hơn 200 triệu đồng/năm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/img_9266.jpeg)
Nhận thấy trên địa bàn xã việc trồng trọt không đạt hiệu quả cao, người dân không mặn mà với sản xuất, vì vậy, anh Pi Năng Phố đã thuê lại diện tích đất trồng để mở rộng quy mô chăn nuôi. Nói là làm, anh đã mạnh dạn trồng thêm cỏ và mở rộng diện tích chuồng nuôi, trang trại bò của anh hiện có hơn 20 con. Anh Phố chia sẻ: Từ khi được Hội Nông dân vận động, hướng dẫn tham gia vào học lớp Trung cấp Thú y 22 tháng do trường Trung cấp Nông dân Việt Nam tổ chức, được học về kỹ năng phòng và chữa bệnh cho gia súc, gia cầm, được tiếp thu kiến thức từ lớp học, đàn gia súc của gia đình anh nuôi đã ít bệnh hơn, công việc chăn nuôi ngày càng phát triển.
Phát triển chăn nuôi luôn là ưu tiên hàng đầu của địa phương trong việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi trong đó chăn nuôi bò chính là thế mạnh với tổng đàn hiện có trên 20.000 con. Việc phát triển chuỗi giá trị chăn nuôi bò không chỉ phù hợp với điều kiện tự nhiên của địa phương, mà sẽ góp phần thay đổi nhận thực, tập quán chăn nuôi theo kiểu du mục của đồng bào Raglai xưa nay, hướng đến việc chăn nuôi tập trung, tăng chất lượng đàn và giá trị sản phẩm. Hiện nay, các tổ chăn nuôi bò ở Bác Ái đều đã được tập huấn về kỹ thuật chăn nuôi, xây dựng chuồng trại, chuyển đổi giống bò nuôi…
Công tác đào tạo nghề đã mang lại hiệu quả thiết thực
Huyện Bác Ái xác định chăn nuôi là ngành kinh tế chủ lực, do vậy việc kết hợp giữa hình thức chăn nuôi theo mô hình nông hộ để dần chuyển hướng từ chăn nuôi nhỏ lẻ sang chăn nuôi tập trung theo quy mô gia trại, trang trại thời gian qua được địa phương chú trọng, nhờ đó tổng đàn gia súc của huyện tăng nhanh qua từng năm.
Ông Sầm A Tắc ở thôn Tà Lú 2, xã Phước Đại đầu tư trồng 2ha cỏ voi để chăn nuôi 90 con bò, mỗi năm cho thu nhập gần 400 triệu đồng. Ông Tắc chia sẻ: Tận dụng lợi thế rẫy gần mương nước, tôi quyết định trồng cỏ và chuyển sang chăn nuôi theo hình thức bán chăn thả, lợi nhuận cao hơn nhiều lần so với chăn nuôi theo hình thức truyền thống. Ông Tắc chia sẻ: Nhờ được tham gia các lớp tập huấn do Hội Nông dân tổ chức mà tôi đã chuyển đổi từ trồng cây kém hiệu quả sang chăn nuôi.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/unnamed-9.jpg)
Ông Nguyễn Văn Tính, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Ninh Thuận cho biết: Bác Ái là huyện nghèo của tỉnh Ninh Thuận, được hỗ trợ theo Nghị quyết 30a của Chính phủ, cùng với các chính sách hỗ trợ của nhà nước, Hội Nông dân hết sức quan tâm đến hội viên. Trong những năm qua, Hội Nông dân tỉnh Ninh Thuận đã triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ để nông dân, đồng bào dân tộc vùng miền núi khó khăn vươn lên thoát nghèo.
Một trong những nội dung quan trọng đó là nâng cao kiến thức, chuyển giao khoa học kỹ thuật để nông dân chủ động sản xuất, đầu tư có hiệu quả và vươn lên thoát nghèo bền vững. Bác Ái, là huyện miền núi vì vậy có nhiều lợi thế trong phát triền ngành nghề chăn nuôi, trong đó khâu hết sức quan trọng là chăm sóc và thú y, chính vì vậy, năm 2020 Hội Nông dân tỉnh đã phối hợp với Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam mở lớp Trung cấp chuyên ngành Thú y (gần 2 năm) cho 35 hội viên nông dân đa số học viên là đồng bào dân tộc thiểu số. Lớp được tổ chức trong điều kiện thực hiện giãn cách xã hội dài ngày. Tuy nhiên, Trường đã sắp xếp để giáo viên dạy trực tuyến kết hợp trực tiếp và đã tổ chức thi, cấp bằng, cấp giấy chứng nhận cho 28 học sinh đủ điều kiện tốt nghiệp.
Về kết quả đào tạo, hầu hết học viên tiếp thu rất tốt kiến thức, nhiều học viên được đánh giá xếp loại khá giỏi. Đến nay đã có nhiều học viên vận dụng rất tốt vào sản xuất, mang lại hiệu quả kinh tế cao. Phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi huyện Bác Ái trước năm 2020 có rất ít hội viên đạt danh hiệu Nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp, nhưng đến năm 2022 thì đã xuất hiện nhiều, một số còn đạt đến danh hiệu cấp tỉnh, cấp Trung ương. Như vậy, có thể nói công tác đào tạo nghề đã mang lại hiệu quả thiết thực giúp tăng thu nhập nông dân, cuộc sống của đồng bào nơi đây đã có bước phát triển mạnh mẽ, mở hướng phát triển tích cực trong tương lai.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7