![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
“Đòn bẩy” để bà con vùng cao Yên Bái thoát nghèo
Chính sách hỗ trợ sản xuất nông lâm nghiệp và thủy sản theo Nghị quyết 69 của HĐND tỉnh Yên Bái là đòn bẩy quan trọng để giúp người dân trên địa bàn từng bước thoát nghèo, nâng cao thu nhập.
Được hỗ trợ 8 triệu đồng theo Nghị quyết 69 của HĐND tỉnh Yên Bái cùng số tiền có được của gia đình, anh Giàng A Dờ ở bản Púng Luông, xã Púng Luông, huyện Mù Cang Chải, tỉnh Yên Bái đã đầu tư chuồng trại và con giống để nuôi 30 con dê.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/kinh-te-vung-cao-2.jpg)
Nhờ chăm chỉ học hỏi kỹ thuật chăn nuôi qua các lớp tập huấn và qua nghe đài, báo mà đàn dê của anh được chăm sóc cẩn thận, hiện đang sinh trưởng và phát triển tốt, giúp gia đình tăng thu nhập và có thể làm giàu. Từ hiệu quả bước đầu anh Dờ bàn với vợ phát triển đàn dê lên 100 con trong thời gian tới.
“Một con dê có thể cho gia đình thu nhập từ 400.000 – 500.000 đồng/năm, đã trừ đi chi phí. Người dân vùng cao, vùng sâu, vùng xa được hỗ trợ vốn là biện pháp để nhân dân xóa đói giảm nghèo” – anh Dờ nói.
Gia đình chị Vũ Minh Thủy ở bản Ngã Ba Kim, xã Púng Luông cũng được hỗ trợ 15 triệu đồng theo Nghị quyết 69 của HĐND tỉnh Yên Bái để phát triển chăn nuôi, với quy mô 3 lợn nái và 20 con lợn thịt.
Chăm chỉ, chịu khó làm ăn lại được các cấp chính quyền quan tâm tổ chức các lớp tập huấn về kỹ thuật chăn nuôi và phòng trừ dịch bệnh trên đàn lợn nên năm ngoái gia đình đã xuất bán được trên 3 tấn lợn hơi thu về trên 200 triệu đồng.
Chị Vũ Minh Thủy chia sẻ: “Từ nguồn thu này không những giúp chị thoát nghèo mà còn nuôi các con học đại học, cuộc sống bớt vất vả hơn. Mong muốn tiếp tục giúp đỡ gia đình thêm đồng vốn để mở rộng mô hình chăn nuôi”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/kinh-te-vung-cao-1.jpg)
Thực hiện Nghị quyết số 69 của HĐND tỉnh Yên Bái và để Nghị quyết đi vào cuộc sống, huyện Mù Cang Chải đã đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các hộ dân mạnh dạn đăng ký các mô hình chăn nuôi phù hợp với điều kiện, kinh nghiệm sẵn có của từng gia đình. Trên cơ sở đó, các địa phương tổ chức rà soát, lựa chọn, lập danh sách đối tượng đủ điều kiện bảo đảm công khai, dân chủ và vận động, hướng dẫn người dân tu sửa chuồng trại, mua vật tư, con giống bảo đảm chất lượng.
Đến thời điểm này, huyện Mù Cang Chải đã có 86 hộ đăng ký với tổng kinh phí trên 1,4 tỷ đồng. Đến nay, tổng đàn gia súc của huyện đạt 73.000 con.
Ông Vàng Bua Tủa, Chủ tịch UBND xã Púng Luông, huyện Mù Cang Chải cho biết: “Khi có nguồn vốn, các hộ nghèo được vay vốn, gia đình nào cũng có trâu bò nuôi, đưa các hộ từng bước thoát nghèo. Có những hộ đã tận dụng được vốn vay để mở rộng mô hình chăn nuôi”.
Huyện Mù Cang Chải xác định tiếp tục tăng cường tuyên truyền nội dung, chính sách hỗ trợ của Nghị quyết số 69 đến người dân trên địa bàn; đẩy mạnh xây dựng, vận động các mô hình trồng trọt, chăn nuôi gắn với đặc sản địa phương. Tăng cường chuyển giao kỹ thuật, hỗ trợ người tiếp cận các nguồn vốn vay cũng như kiến thức về chăm sóc, phòng dịch, vệ sinh môi trường; tiếp tục vận động các hợp tác xã nông nghiệp trên địa bàn mạnh dạn đăng ký các nội dung hỗ trợ sản xuất theo chuỗi giá trị./.
(Theo VOV)
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7