Tín dụng chính sách đồng hành để Điện Biên phát triển
Đáp ứng nguồn vốn kịp thời cho bà con dù ở bất kỳ nơi đâu
Huyện Mường Nhé (tỉnh Điện Biên) là huyện vùng sâu vùng xa bậc nhất của tỉnh, từ trung tâm thành phố Điện Biên Phủ (tỉnh Điện Biên) phải mất hơn 200 km mới đến được trung tâm huyện Mường Nhé. Ở Mường Nhé phần lớn hộ dân còn khó khăn, thiếu vốn đầu tư cho sản xuất, kinh doanh. Chính vì vậy tín dụng chính sách xã hội được triển khai nhanh chóng, kịp thời tới 11 điểm giao dịch trên địa bàn 11 xã của huyện trong thời gian qua, được coi là một trong những công cụ thiết thực, góp phần tích cực cùng bà con phát triển sản xuất kinh doanh.
Ông Hoàng Văn Quyết – Giám đốc Phòng giao dịch Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCXSH) huyện Mường Nhé cho hay: Trong quá trình chuyển tải nguồn vốn vay, Phòng giao dịch NHCSXH huyện Mường Nhé đã không ngừng nâng cao hoạt động chuyên môn, phối hợp hiệu quả với chính quyền địa phương để thực hiện tốt công tác rà soát, nắm bắt nhu cầu vay vốn của người dân; chú trọng nâng cao chất lượng hoạt động của các tổ chức chính trị - xã hội nhận ủy thác (Hội Nông dân, Đoàn Thanh niên, Hội Phụ nữ, Hội Cựu Chiến binh) để xây dựng tốt trên 160 Tổ tiết kiệm vay vốn tại các điểm giao dịch xã trên địa bàn huyện nhằm đưa nguồn vốn ưu đãi của Chính phủ đến người dân, đặc biệt là bà con DTTS một cách nhanh chóng, kịp thời. Nhờ thực hiện đồng bộ các chính sách hỗ trợ, đời sống vật chất, tinh thần của người dân huyện Mường Nhé có chuyển biến rõ rệt; tính đến cuối năm 2023 tỷ lệ hộ nghèo ở huyện Mường Nhé giảm còn 47,3%, giảm 7,47% so với năm 2022; tỷ lệ hộ cận nghèo là 15,21% (Theo chuẩn nghèo đa chiều mới).
Cũng như ở Mường Nhé, đến nay sau 21 năm có mặt trên địa bàn huyện Mường Chà (tỉnh Điện Biên), Phòng giao dịch NHCSXH huyện Mường Chà đã giúp người nghèo và các đối tượng chính sách khác tiếp cận với nguồn vốn ưu đãi của Nhà nước, từ đó đã góp phần đẩy lui tình trạng tín dụng đen ở nông thôn; giải quyết được các vấn đề cấp thiết của nhân dân như: Nhà ở, việc làm, nước sạch, vệ sinh môi trường, điện thắp sáng, chi phí cho con em đi học… làm quen với việc vay, trả nợ ngân hàng, sử dụng đồng vốn hiệu quả, góp phần cải thiện nâng cao chất lượng cuộc sống.
Ông Nguyễn Minh Đức – Phó Giám đốc Phòng giao dịch NHCSXH huyện Mường Chà cho hay: Với mạng lưới 12 điểm giao dịch xã, 180 tổ tiết kiệm và vay vốn; nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội đã được đầu tư đến 12/12 xã, thị trấn, 110/110 bản, tổ dân phố trên địa bàn toàn huyện Mường Chà. Nguồn vốn tín dụng chính sách đã được Phòng Giao dịch tổ chức, phối hợp với các đơn vị liên quan, từ đó đã góp phần quan trọng trong việc: Thúc đẩy kinh tế xã hội theo định hướng của Nghị quyết Đảng bộ huyện Mường Chà; đảm bảo an sinh xã hội, ổn định chính trị, an ninh quốc phòng…
Cũng như ở huyện Mường Nhé, Mường Chà tại huyện Nậm Pồ (tỉnh Điện Biên), nguồn vốn từ tín dụng chính sách cũng đang tích cực đồng hành cùng người dân trong phát triển kinh tế xã hội và Chương trình mục tiêu Quốc gia giảm nghèo bền vững.
Anh Chảo Quan Tao ở xã Nà Hỳ (huyện Nậm Pồ) cho hay: Được các cấp chính quyền và cán bộ tín dụng Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Nậm Pồ hỗ trợ kịp thời để làm các thủ tục vay vốn và giải ngân nhanh chóng, năm 2022 gia đình tôi đã được vay nguồn vốn 100 triệu đồng từ để đầu từ mua 6 con trâu về nuôi. Nhờ có nguồn vốn kịp thời, gia đình tôi đã phát triển chăn nuôi đàn gia súc, đến nay kinh tế đã ngày càng ổn định.
Ông Nguyễn Văn Lâm - Giám đốc Phòng Giao dich NHCSXH huyện Nậm Pồ (tỉnh Điện Biên) cho hay: Anh Tao là một trong số rất nhiều hộ gia đình đã thành công trong việc sử dụng đồng vốn vay từ tín dụng chính sách có hiệu quả. Nhờ nguồn vốn tín dụng chính sách ưu đãi được giải ngân kịp thời đã có hàng nghìn lượt hộ nghèo, hộ cận nghèo và các đối tượng chính sách khác trên địa bàn huyện Nậm Pồ có nguồn vốn đầu tư sản xuất, kinh doanh, xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn…
Cho vay gắn với nhu cầu phát triển của địa phương
Bám sát các mục tiêu phát triển kinh tế của địa phương để cho vay vốn cũng đang là những nhiệm vụ được Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Điện Biên Đông (tỉnh Điện Biên) tích cực triển khai: Tính đến ngày 25/3/2024 Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Điện Biên Đông đang cho vay 17 chương trình tín dụng chính sách với dự nợ 493,7 tỷ đồng với gần 9.300 khách hàng.
Ông Nguyễn Văn Dũng – Giám đốc Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Điện Biên Đông cho hay: Trong các chương trình tín dụng chính sách đang được thực hiện ở Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Điện Biên Đông, thì cho vay xuất khẩu lao động đi nước ngoài đang là điểm sáng ở huyện Điện Biên Đông. Đến nay nguồn vốn cho vay đã đạt trên 6 tỷ đồng, đó là tín hiệu rất tích cực, bởi người dân đã thay đổi nhận thức, tin tưởng vào chương trình đi xuất khẩu lao động của Đảng và Nhà nước, theo đó mà thu nhập của người dân và gia đình sẽ ngày một nâng cao.
Không chỉ vậy, nguồn vốn tín dụng chính sách xã hội còn là công cụ tích cực trong Chương trình xây dựng nông thôn mới của huyện Điện Biên (tỉnh Điện Biên) trong việc đạt các chỉ tiêu về xã nông thôn mới. Minh chứng cụ thể là trong quá trình triển khai tín dụng chính sách xã hội với mục tiêu giảm nghèo đa chiều, đã bao trùm trong thực hiện các tiêu chí xây dựng nông thôn mới.
Ông Nguyễn Xuân Thắng – Giám đốc Phòng Giao dịch NHCSXH huyện Điện Biên cho hay: Với vai trò, trách nhiệm là thành viên Ban Chỉ đạo chương trình xây dựng nông thôn mới của huyện Điện Biên, Phòng Giao dịch NHCSXH huyện thường xuyên bám sát các Nghị quyết, Chỉ thị, hướng dẫn của cấp trên; tích cực trong công tác rà soát tham mưu hộ nghèo, hộ cận nghèo theo quy định làm căn cứ để giải ngân nhanh chóng nguồn vốn vay. Đến nay đã có 16.321 hộ gia đình là hộ nghèo, cận nghèo và các đối tượng chính sách được hưởng thụ nguồn vốn tín dụng chính sách ưu đãi, chiếm 63,39 % số hộ trên địa bàn. Từ đó đã góp phần quan trọng đưa 12 xã đạt chuẩn nông thôn và 06 xã cơ bản đạt chuẩn nông thôn mới.
Không chỉ đồng hành cùng Chương trình xây dựng nông thôn mới, tín dụng chính sách còn thúc đẩy hiệu quả cho các chương trình mục tiêu Quốc gia như giảm nghèo bền vững, vùng đồng bào dân tộc.
Ông Nguyễn Phú Khiêm – Giám đốc Phòng Giáo dịch NHCSXH huyện Tuần Giáo (tỉnh Điện Biên) cho hay: Tính đến ngày 29/2/2024 nguồn vốn tín dụng chính sách ở Tuần Giáo được triển khai rất đa dạng, như cho vay: Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ mới thoát nghèo, hộ gia đình sản xuất kinh doanh tại vùng khó khăn, giải quyết việc làm… đạt dư nợ 472 tỷ đồng, chiếm 66,3% tổng dư nợ. Tín dụng chính sách cũng đã phục vụ đời sống, sinh hoạt cho người dân: Cho vay học sinh, sinh viên; cho vay nước sạch và vệ sinh môi trường nông thôn, cho vay hỗ trợ hộ nghèo về nhà ở, cho vay nhà ở xã hội, cho vay hộ nghèo làm nhà ở, cho vay chấp hành xong án phạt tù... Dư nợ các chương trình này đạt 239 tỷ đồng, chiếm 33,7% tổng dư nợ. Không chỉ đồng hành cùng nông dân phát triển sản xuất mà tín dụng chính sách còn là động lực quan trọng để thúc đẩy các Chương trình mục tiêu Quốc gia trên địa bàn sớm về đích.
Tính đến đến 31/01/2024, tổng nguồn vốn tín dụng chính sách trên địa bàn tỉnh Điện Biên đạt 4.725 tỷ đồng (Nguồn vốn Trung ương là 4.379 tỷ đồng, chiếm 92,6%; nguồn vốn huy động tại địa phương là 244 tỷ đồng, chiếm 5,2%; vốn ngân sách địa phương ủy thác là 102,2 tỷ đồng, chiếm 2,2%). Có thể nói nguồn vốn tín dụng chính sách được triển khai nhanh chóng, kịp thời, đúng người, đúng việc đã trở thành công cụ, đòn bẩy tích cực cho người dân trong phát triển kinh tế và động lực hiệu quả trong việc thực hiện các Chương trình mục tiêu Quốc gia.
-
Hành trình 30 năm chụp ảnh "hồn chợ Việt" -
OCOP Cao Bằng thúc đẩy kinh tế nông thôn phát triển -
Xây dựng nông thôn mới góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống người dân ở Cao Bằng -
Tất bật nghề hấp cá, phơi khô ở Quảng Trị
- Huyện Mù Căng Chải phát động Lễ trồng cây Xuân Giáp Thìn 2024
- Quảng Bình: Độc đáo tục lấy lửa đêm 30 Tết ở làng bích họa
- Làng hoa đào Nhật Tân những ngày giáp Tết Giáp Thìn
- Kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ huyện Mường Chà
- Nông dân Hà Giang làm giàu từ cây Giang
- Nâng cao kỹ năng chuyển đổi số cho Tổ công nghệ số cộng đồng ở Hải Dương
- Sắc màu chợ phiên vùng cao ngày giáp Tết
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7