![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/21/ho-dai-phuoc-1-ok_21062024153216_723.jpg)
Tất bật nghề hấp cá, phơi khô ở Quảng Trị
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/146_28022024210717_728.jpg)
Cứ bắt đầu từ tháng Giêng (Âm lịch) hàng năm, người dân vùng ven biển trên con đường xuyên Á (đoạn qua xã Gio Việt và thị trấn Cửa Việt) lại tấp nập người đi, kẻ lại, những con cá cơm tươi rói vừa được vận chuyển từ những chiếc thuyền lên, sơ chế sạch sẽ bằng nước ngọt và đưa vào lò hấp, hấp xong thì phơi khô trên những tấm khay lưới, từ đó cho ra con cá khô hấp đạt chuẩn rồi đóng hộp xuất đi tiêu thụ.
Tuy nhiên những công đoạn để cho ra con cá khô hấp cũng không mấy dễ dàng, đó là những kinh nghiệm được đúc kết hàng chục năm nay cùng với điều kiện thời tiết thuận lợi để cho ra một con cá khô hấp ngon, đẹp, đạt chuẩn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_1_28022024210749_728.jpg)
Theo chị Trương Thị Tuyến (trú thôn Xuân Ngọc, xã Gio Việt) làm nghề hấp cá gần 20 năm nay cho biết, nghề hấp cá mặc dù tạo ra thu nhập cao nhưng cũng hết sức gian nan, bấp bênh. Nếu trời nắng càng to thì cá càng nhanh khô, nắng to thì khoảng hơn 1 ngày là khô, còn nắng nhỏ thì lâu hơn, còn trời không nắng hoặc chuyển xấu thì phải thuê xe tải chở cá lên tận vùng biên (thị trấn Lao Bảo, huyện Hướng Hoá, Quảng Trị - PV) cách gần 100km để phơi.
“Cơ sở hấp, phơi cá của gia đình hiện tại đang có 15 lao động chính với thu nhập trung bình là 300.000 đồng/người/ngày, có người được trả cao hơn tùy vào công việc đảm nhận. Ngoài ra sau khi phơi cá, công đoạn loại bỏ đầu cá đã tạo công ăn việc làm cho hàng chục phụ nữ khác” chị Tuyến chia sẻ.
Dù tuổi đã cao nhưng bà Lê Thị Yêm (63 tuổi, trú thôn Xuân Ngọc, xã Gio Việt) nhận bẻ đầu cá cho các cơ sở hấp phơi với giá 2.500 đồng/1 khay cá, một ngày thu nhập khoảng 200 ngàn đồng. “Công việc bẻ đầu cá này chỉ toàn phụ nữ làm, đàn ông vùng này toàn đi biển còn phụ nữ ở nhà rảnh rỗi nên chọn công việc bẻ đầu cá, hoặc đảm nhận công việc hấp cá. Việc hấp cá thì tiền công cao hơn vì cực hơn, còn bẻ đầu cá thì ai nhanh tay thì bẻ nhiều, thu nhập nhiều” bà Yên chia sẻ thêm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_21_28022024210848_728.jpg)
Ông Lê Ánh Hùng - Chủ tịch UBND xã Gio Việt thông tin, hiện nay toàn xã có khoảng 25 lò hấp sấy cá đang hoạt động, mỗi năm thu mua và chế biến, cho ra 10.000 tấn thành phẩm để xuất đi nhiều thị trường khác nhau, nhưng chủ yếu là thị trường Trung Quốc.
Nghề hấp, phơi cá diễn ra từ tháng 2 đến tháng 8 hàng năm. Tháng 2 đến tháng 4 là mùa cá cơm, tháng 5 đến 8 là mùa cá nục. Nguồn nguyên liệu của các lò phần rất lớn được thu mua từ ngư dân của xã. UBND xã luôn quán triệt tất cả các công đoạn để đưa sản phẩm cá cơm khô ra thị trường đều phải được làm sạch sẽ, cẩn thận nhất. Đặc biệt, trong quá trình chế biến cá cơm chỉ dùng muối để ướp, không dùng bất cứ phụ gia, hoá chất nào gây ảnh hưởng đến sức khỏe của người dùng.
“Nghề hấp sấy, phơi cá là nghề truyền thống ở xã gần 25 năm nay, đã giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho hàng ngàn người dân địa phương. Nghề này đang được UBND xã định hướng thành sản phẩm OCOP, là hạt nhân cho sự phát triển của nghề đánh bắt thuỷ hải sản của địa phương” ông Hùng thông tin.
- Huyện Mù Căng Chải phát động Lễ trồng cây Xuân Giáp Thìn 2024
- Quảng Bình: Độc đáo tục lấy lửa đêm 30 Tết ở làng bích họa
- Làng hoa đào Nhật Tân những ngày giáp Tết Giáp Thìn
- Kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ huyện Mường Chà
- Nông dân Hà Giang làm giàu từ cây Giang
- Nâng cao kỹ năng chuyển đổi số cho Tổ công nghệ số cộng đồng ở Hải Dương
- Sắc màu chợ phiên vùng cao ngày giáp Tết
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7