![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Hiệu quả mô hình Câu lạc bộ “Nông dân với pháp luật” ở xã Phú Diên
Mỗi thành viên của CLB là một tuyên truyền viên tích cực
Từ những điểm nổi trội đó của mô hình câu lạc bộ, Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện đã chỉ đạo Hội Nông dân xã Phú Diên thành lập và ra mắt CLB “Nông dân với pháp luật”, với 50 thành viên tham gia ban đầu; trong đó Chủ nhiệm CLB là đồng chí Phó Chủ tịch UBND xã, 2 Phó Chủ nhiệm gồm Chủ tịch Hội Nông dân xã và 1 cán bộ Tư pháp xã.
Câu lạc bộ “Nông dân với pháp luật” là nơi tạo điều kiện cho cán bộ, hội viên, nông dân học tập, tìm hiểu kiến thức pháp luật. Hiện nay, mô hình này đã thực hiện tốt công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho hội viên nông dân ở xã Phú Diên, huyện Phú Vang.
Trước đây, nhiều hội viên nông dân do không am hiểu pháp luật nên khi vướng vào những vấn đề liên quan đến pháp luật thì họ rất bị động. Khi bị xâm phạm đến lợi ích chính đáng, một số hội viên nông dân đã khiếu kiện không đúng nơi, vượt cấp và kết quả mang lại không cao. Vì vậy, việc xây dựng Câu lạc bộ (CLB) nhằm giúp cho Hội Nông dân cơ sở thực hiện nhiệm vụ tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật và vận động hội viên, nông dân chấp hành pháp luật, tham gia giải quyết các mâu thuẫn, vướng mắc trong nội bộ nông dân, góp phần giữ vững an ninh, trật tự xã hội ở nông thôn.
Thông qua CLB “Nông dân với pháp luật”, hội viên nông dân và các thành viên CLB có cơ hội học hỏi, trao đổi kiến thức pháp luật cần thiết,giúp các thành viên CLB nắm vững pháp luật, có điều kiện học tập, kiến nghị với các cấp, các ngành chức năng có thẩm quyền đối với những vấn đề có liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ của hội viên nông dân cũng như những vấn đề có liên quan đến công tác xây dựng và thi hành pháp luật ở địa phương.
Một buổi sinh hoạt CLB Nông dân với Pháp luật tại xã Phú Diên, huyện Phú Vang.
CLB "Nông dân với pháp luật" còn phát huy tính tích cực của mọi giới, mọi ngành trong công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật và thi hành pháp luật, góp phần làm lành mạnh cuộc sống. Hình thức sinh hoạt này cũng đáp ứng nhu cầu giao lưu văn hóa, văn nghệ, đời sống tinh thần và nhu cầu tìm hiểu kiến thức pháp luật của nông dân, góp phần xây dựng, củng cố tổ chức Hội ở cơ sở vững mạnh. Mỗi thành viên của CLB là một tuyên truyền viên tích cực, tiếp xúc trực tiếp và thường xuyên với người dân ở cơ sở nên sẽ có trách nhiệm chuyển tải đến cán bộ, hội viên, nông dân và các tầng lớp nhân dân những kiến thức pháp luật, về Quy chế dân chủ ở cơ sở… Từ đó, CLB góp phần giúp công tác tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân và quần chúng nhân dân ở các địa phương được hiệu quả hơn.
Tạo ra môi trường để hội viên học tập, tìm hiểu về kiến thức pháp luật tốt hơn
Ông Nguyễn Văn Toàn, Chủ tịch Hội Nông dân xã Phú Diên cho biết: “CLB hiện có 50 hội viên. Kể từ ngày thành lập đến nay, CLB đã duy trì sinh hoạt thường xuyên theo định kỳ, có xây dựng quy chế hoạt động. Thông qua mỗi buổi sinh hoạt, các thành viên CLB đã nắm bắt được những nội dung của một số luật quan trọng, thiết thực để phục vụ công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật như Luật Đất đai, Luật Khiếu nại - Tố cáo, Luật Hình sự, Luật Hôn nhân gia đình, Luật Bảo vệ Môi trường,... Qua đó đã góp phần nâng cao nhận thức và kiến thức pháp luật cho hội viên nông dân của xã nhà; đồng thời giúp cho tổ chức Hội Nông dân cơ sở thực hiện tốt chức năng đại diện, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của hội viên, nông dân”.
Ông Lê Văn Lựa - một Tổ trưởng của CLB Nông dân với pháp luật xã Phú Diên (ở thôn Diên Lộc) chia sẻ: “Để tham gia làm thành viên của CLB, bản thân tôi và gia đình luôn có ý thức chấp hành tốt mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Riêng bản thân tôi luôn nỗ lực, cố gắng tìm tòi, học hỏi để phát triển kinh tế của gia đình, làm sao có hiệu quả cao nhất. Tham gia vào CLB thì sự hiểu biết pháp luật của tôi cũng được nâng lên đáng kể”.
Ông Trần Văn Bình - một tổ phó của CLB - cho biết: “CLB Nông dân với pháp luật là mô hình hay, góp phần giúp cho mỗi nông dân có thêm những kiến thức cần thiết về pháp luật. Bản thân tôi mong muốn CLB sẽ có nhiều hoạt động phổ biến pháp luật phong phú, đa dạng, nhằm tạo ra một môi trường để hội viên nông dân học tập, tìm hiểu về kiến thức pháp luật tốt hơn”.
Có thể nói rằng, mô hình các CLB “Nông dân với pháp luật” của xã Phú Diên đã bắt đầu phát huy được vai trò tích cực trong công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho hội viên, nông dân ngay tại cơ sở. Đây cũng chính là cầu nối giúp hội viên, nông dân nâng cao nhận thức về pháp luật, có ý thức tôn trọng và tự giác chấp hành pháp luật.
Ban Thường vụ Hội Nông dân huyện cho biết sẽ chỉ đạo Hội Nông dân xã Phú Diên tiếp tục duy trì chế độ sinh hoạt CLB định kỳ theo Quy chế của CLB đã đề ra; bám sát tình hình thực tiễn tại địa phương và tình hình công tác Hội nhằm kịp thời thông tin, tuyên truyền, phổ biến cho thành viên CLB nói riêng và hội viên nông dân trên địa bàn xã nói chung về những kiến thức pháp luật cần thiết, giúp cho hội viên nông dân nâng cao kiến thức về pháp luật và ý thức chấp hành pháp luật, góp phần cùng với Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã Phú Diên xây dựng quê hương ngày càng phát triển. Từ đó, chỉ đạo tiếp tục nhân rộng trong hệ thống tổ chức Hội Nông dân ở các xã, thị trấn còn lại của huyện.
THỰC HIỆN QUYẾT ĐỊNH SỐ 81/2014/QĐ-TTG
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/06/29/quang-ngai_29062022111743.jpg)
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7