![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Hiệu quả từ mô hình nuôi lươn đáy không bùn
Nhằm đa dạng hoá các sản phẩm nuôi trồng thuỷ sản cho hội viên nông dân và đẩy mạnh xây dựng Chi hội Nông dân nghề nghiệp, Tổ hội Nông dân nghề nghiệp. Năm 2020 T.Ư Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) đã triển khai dự án nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn tại xã Tân Tiến, huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang. Dự án bước đầu đã đem lại hiệu quả cho các hộ tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/1-scaled.jpg)
Chi Hội nông dân Nghề nghiệp “bà đỡ” cho nông nghiệp phát triển
Để góp phần nâng cao thu nhập, đời sống, giảm nghèo và đẩy mạnh xây dựng Chi, tổ hội ND nghề nghiệp, cho Hội ND xã Tân Tiến, trong năm 2020 T.Ư Hội NDVN đã thực hiện: Dự án giảm nghèo “Hỗ trợ giống, vật tư nuôi lươn thịt trong bể xi măng đáy không bùn cho các hộ nghèo tại xã Tân Tiến, huyện Yên Sơn.
Bà Đào Thị Mai – Chủ tịch Hội ND tỉnh Tuyên Quang cho biết: Mô hình nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn đem lại hiệu quả kinh tế cao chúng tôi đã được biết từ lâu, qua những chuyến đi tham quan, học tập hay nghiên cứu các mô hình để giúp các hội viên của Hội ND tỉnh Tuyên Quang đẩy mạnh phong trào thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, giảm nghèo bền vững và làm giàu.
“Nhưng cái khó là ở Tuyên Quang thời tiết có mùa Đông khá lạnh vì vậy chúng tôi cũng chưa triển khai. Nhưng năm 2020 được sự hỗ trợ của T.Ư Hội NDVN, Hội ND tỉnh Tuyên Quang cũng đã mạnh dạn đưa mô hình về xã Tân Tiến, huyện Yên Sơn để triển khai.
Với tổng kinh phí được hỗ trợ, Dự án đã tập huấn cho 30 hộ gia đình trên địa bàn toàn xã Tân Tiến về kiến thức, quy trình, cách nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn. Dự án triển khai đã thành lập được Tổ hội Nông dân nghề nghiệp nuôi lươn xã Tân Tiến.
Từ khi được tập huấn kỹ thuật, tham quan mô hình; học tập kinh nghiệm… các thành viên trong Tổ nghề nghiệp nuôi lươn xã Tân Tiến đã rất tự tin để triển khai Dự án ở địa phương. Dự án đã hỗ trợ cung cấp giống, vật tư cho 12 hộ thực hiện trước; Mỗi hộ gia đình được xây dựng 2 bể nuôi lươn, mỗi bể diện tích 6m2. Đến nay sau hơn 2 tháng thả lươn, bước đầu cho hiệu quả rất tốt, số lượng lươn phát triển rất đồng đều, tỷ lệ hao hụt giống thấp.
Ông Phạm Thanh Tân – Thôn 5, xã Tân Tiến, huyện Yên Sơn phấn khởi cho biết: Là người miền núi bao đời nay chúng tôi chỉ xác định trồng rừng, phát triển nông nghiệp là hướng đi trong phát triển kinh tế gia đình, chưa bao giờ nghĩ đến việc nuôi trồng thuỷ sản. Nhưng từ khi được Hội Nông dân các cấp lựa chọn tham gia vào dự án rồi trực tiếp được đi tham quan, học tập kinh nghiệm sau gần 3 tháng qua, tôi thấy nuôi lươn không mất nhiều thời gian, dễ thực hiện, mỗi ngày thay nước 1 lần vào buổi trưa, còn cho ăn vào chiều tối, mỗi lần chỉ tốn thời gian 20-30 phút.
Cũng giống như gia đình ông Tân, gia đình ông Chu Ngọc Quang là một trong số 12 hộ được triển khai Dự án, ông Quang là người bị nhiễm chất độc mau da cam và có 2 con bị ảnh hưởng nặng nề bởi di chứng chất độc màu da cam cho hay: Triển khai mô hình nuôi lươn, xã Tân Tiến chúng tôi đã thành lập được Tổ hội Nông dân nghề nghiệp nuôi lươn, trong sinh hoạt định kỳ mỗi tháng 1 lần các thành viên đều có báo cáo về tình hình lươn, có những phương án, cách làm mới để các hội viên tham khảo. Ngoài ra khi có vấn đề phát sinh hàng ngày các hộ đều trao đổi với nhau qua điện thoại, mạng xã hội… để tìm ra hướng giải quyết.
Bên cạnh đó Tổ hội Nông dân nghề nghiệp nuôi lươn xã Tân Tiến đã chủ động liên hệ với các HTX, doanh nghiệp trên cả nước để được hướng dẫn về kỹ thuật nuôi và hướng bao tiêu lươn thương phẩm cho các thành viên. Dự án đã góp phần xây dựng Tổ hội Nông dân nghề nghiệp vững mạnh, một mái nhà chung để đáp ứng nhu cầu phát triển của xã hội. “
Từ những thành công này mà gia đình chúng tôi cũng đã mạnh dạn xây dựng thêm 4 bể để chủ động nuôi lươn trong năm 2021”, ông Quang phấn khởi cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/5-scaled.jpg)
Khẳng định sự thành công
Bà Nguyễn Thị Vĩnh An – Phó Chủ tịch Hội ND tỉnh Tuyên Quang cho biết: Là người trực tiếp triển khai Dự án chúng tôi cũng rất lo lắng bởi đây là lần đầu tiên tỉnh Tuyên Quang đưa mô hình nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn về để triển khai, nhưng đến nay chúng tôi tự tin Dự án sẽ thành công bởi cái khó nhất ở Tuyên Quang trong vấn đề nuôi lươn này là nhiệt độ lạnh vào mùa Đông, nhưng qua 2 đợt lạnh năm 2020 vừa qua, có thời điểm nhiệt độ chỉ có 6-80 nhưng toàn bộ lươn nuôi của 12 hộ vẫn được đảm bảo; vì vậy chúng tôi rất tự tin vào sự thành công của Dự án.
Theo ông Nguyễn Quang Nghĩa – Phó Giám đốc Trung tâm thuỷ sản tỉnh Tuyên Quang: Nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn này thì yếu tố kỹ thuật rất quan trọng, bởi với bà con nông dân triển khai đây là vật nuôi và cách thức nuôi hoàn toàn mới, chính vì vậy hàng ngày chúng tôi luôn cử cán bộ kỹ thuật theo dõi sát tình hình phát triển của lươn, các triệu trứng, mức nước, dấu hiệu bệnh lý… đều được các cán bộ ghi chép cẩn thận, không chỉ để hỗ trợ các hộ nuôi mà những ghi chép sẽ là tài liệu rất quý để phát triển mô hình nuôi lươn sau này.
Hiện nay đối với mỗi 1m2 nuôi lươn thương phẩm có thể nuôi 300 cá thể lươn, sau từ 4-6 tháng nuôi sẽ cho thu 60kg lươn thương phẩm với giá bán ngoài thị trường hiện nay 130.000-150.000 đồng/kg như vậy sẽ thu về từ 8-9 triệu đồng. Nếu nuôi tốt người nuôi sẽ có được 3 vụ/năm và thu nhập trên 20 triệu/m2/năm.
Ông Lý Minh Hiếu – Chủ tịch UBND xã Tân Tiến, huyện Yên Sơn phấn khởi kho biết: Hiện nay trên địa bàn xã đang được hỗ trợ triển khai 2 dự án phát triển kinh tế là cây vừng đen và con lươn. Trong quá trình khai chúng tôi thấy việc chăn nuôi lươn khá phù hợp với bà con xã Tân Tiến, bởi nuôi lươn không cần nhiều diện tích, thời gian chăn nuôi ngắn, bà con vẫn có thể kết hợp làm được nhiều việc khác… Mô hình chăn nuôi lươn này sẽ góp phần không nhỏ trong việc nâng cao đời sống, thu nhập cho bà con nông dân trong năm 2021, để xã tiếp tục xây dựng xã nông thôn mới kiểu mẫu, nâng cao trong thời gian tới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/7-scaled.jpg)
Làm việc tại xã Tân Tiến, sau khi nghe báo cáo của UBND xã Tân Tiến, Hội ND các cấp tỉnh Tuyên Quang về phát triển mô hình nuôi lươn đồng chí Đinh Khắc Đính cho rằng: Xã Tân Tiến là xã an toàn khu giàu truyền thống cách mạng nơi đã từng diễn ra nhiều sự kiện lịch sử quan trọng của Đảng, dân tộc và Hội Nông dân Việt Nam trong suốt thời kỳ đấu tranh cách mạng giải phóng đất nước, đặc biệt Tân Tiến là nơi diễn ra Hội nghị Cán bộ nông dân toàn quốc lần thứ I, nhưng đời sống bà con còn nhiều khó khăn. Để phát triển kinh tế cho hội viên nông dân và xây dựng Chi hội Nông dân nghề nghiệp, Tổ hội Nông dân nghề nghiệp, T.Ư Hội NDVN đã triển khai Dự án nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn trong năm 2020; thành công bước đầu của dự án ngoài việc đem lại hiệu quả kinh tế cho các hội viên, Dự án đã xây dựng được một Chi hội Nông dân nghề nghiệp nuôi lươn, đây cũng là tiền đề để phát triển HTX nông nghiệp tại địa phương, góp phần đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả kinh tế tập thể. Cùng với việc ghi nhận những đánh giá cao cho vai trò của các cấp Hội ND tỉnh Tuyên Quang trong việc triển khai thực hiện Dự án “Hỗ trợ giống, vật tư nuôi lươn thịt trong bể xi măng đáy không bùn cho các hộ nghèo thuộc các chi, Tổ hội Nông dân nghề nghiệp”.
Đồng chí Đinh Khắc Đính cũng lưu ý cho việc phát triển chăn nuôi lươn ở Tân Tiến: Ngoài việc áp dụng đúng những kinh nghiệm, những mô hình, cách làm trong các buổi tham quan, tập huấn; trong thời gian tới các hộ nuôi lươn cũng cần đẩy mạnh việc thay thế giá thể nhựa bằng những giá thể từ nguồn nguyên liệu ở địa phương; chủ động tìm nguồn thức ăn ở địa phương như trùn quế để thay thế cho thức ăn công nghiệp đang sử dụng; Xây dựng lộ trình tập trung vào vấn đề sản xuất, ương giống lươn, từ đó sẽ giúp Tân Tiến chủ động trong việc chăn nuôi và đưa Tân Tiến trở thành “Đầu tầu” trong việc phát triển và chăn nuôi lươn trong bể xi măng đáy không bùn ở miền Bắc.
Đồng chí Phó Chủ tịch cũng yêu cầu Hội ND xã Tân Tiến chăm lo việc đổi mới nội dung, hình thức, hoạt động trong việc nuôi lươn đáy không bùn trong thời gian tới; tăng cường kết nối giữa Hội viên với nhau để cùng chia sẻ, cùng phát triển với việc sản xuất kinh doanh nuôi lươn đáy không bùn. Đồng chí cũng đề nghị cấp uỷ, UBND xã Tân Tiến và lãnh đạo huyện Yên Sơn quan tâm chỉ đạo, giúp đỡ để dự án nuôi lươn đáy không bùn của nông dân xã Tân Tiến được triển khai mang lại hiệu quả và tiếp tục được phát triển nhân rộng mô hình trong thời gian tới.
Bài, ảnh: Hoàng Tính
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7