![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
Hoà Bình biểu dương 93 nông dân xuất sắc trong sản xuất kinh doanh 2021-2023
Đến dự có đồng chí Đinh Công Sứ - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoà Bình cùng đại diện lãnh đạo các ban, sở, ngành, đoàn thể tỉnh và thường trực huyện ủy, thành ủy, các ban, ngành, đoàn thể huyện, thành phố và 93 nông dân xuất sắc trong sản xuất kinh doanh giai đoạn 2021-2023.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/395667680_3544910519098549_4954039667370085611_n_26102023211109_725.jpg)
Giai đoạn 2021 - 2023 điều kiện KT-XH của tỉnh Hoà Bình gặp nhiều thách thức, nhất là ảnh hưởng nặng nề của đại dịch Covid-19 dẫn đến sản xuất nông nghiệp và đời sống của nông dân trên địa bàn còn nhiều khó khăn. Tuy vậy, phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” của các cấp Hội Nông dân tỉnh Hoà Bình phát động đã phát triển cả chiều rộng và chiều sâu, có sức lan tỏa lớn, được cán bộ, hội viên, nông dân tham gia tích cực.
Hàng năm, sau phát động phong trào, bình quân có trên 67.270 hộ đăng ký sản xuất kinh doanh giỏi các cấp và trên 36.000 hộ được công nhận đạt danh hiệu. Từ phong trào, nhiều hộ nông dân đã phát huy tính chủ động, sáng tạo, dám nghĩ, dám làm, mạnh dạn đầu tư nhà xưởng, chuồng trại, máy nông nghiệp phục vụ sản xuất, tích cực ứng dụng tiến bộ KHKT đem lại hiệu quả kinh tế cao… Đến nay trên địa bàn tỉnh Hoà Bình đã có trên 4.000 hộ có thu nhập từ 500-1 tỷ đồng, trên 500 hộ có thu nhập trên 1 tỷ đồng.
Qua đó đã xuất hiện những tấm gương tiêu biểu, xuất sắc được T.Ư Hội biểu dương, trao tặng danh hiệu “Nông dân Việt Nam xuất sắc”. Hiện nay, HND các huyện đã đứng tên 8 nhãn hiệu tập thể. Nhiều nông dân trở thành chủ doanh nghiệp, chủ các cơ sở sản xuất kinh doanh, các hộ có thu nhập cao, thu hút hàng nghìn lao động có việc làm thường xuyên…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/395648850_3544910659098535_3598576167211685318_n_26102023211246_725.jpg)
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đinh Công Sứ - Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hoà Bình đánh giá, phong trào nông dân thi đua SXKD giỏi đã được các cấp Hội Nông dân trong tỉnh Hoà Bình triển khai sâu rộng bằng nhiều hình thức và các giải pháp thiết thực. Hội đã làm tốt vai trò “trung tâm và nòng cốt cho phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới”. Phong trào đã làm thay đổi tư duy, cách nghĩ, cách làm của người nông dân, đổi mới tư duy “sản xuất nông nghiệp” sang “kinh tế nông nghiệp”, chuyển từ “chuỗi liên kết sản xuất” sang “chuỗi liên kết giá trị ngành hàng” gắn với xây dựng và phát triển nông nghiệp công nghệ cao, sinh thái, trách nhiệm, bền vững gắn xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh.
Trong thời gian tới, các cấp Hội Nông dân tỉnh Hoà Bình cần tiếp tục triển khai thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, Nghị quyết số 20-NQ/TW của BCH TW Đảng; Triển khai thực hiện có hiệu quả Đề án số 01-ĐA/TU ngày 6/8/2021 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy; Nâng cao chất lượng phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững, vận động nông dân cải tạo vườn tạp, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, tham gia các hình thức kinh tế tập thể, liên kết với doanh nghiệp xây dựng mô hình sản xuất theo chuỗi giá trị, sản xuất theo tiêu chuẩn VietGAP, xây dựng nhãn hiệu hàng hóa, tem truy xuất nguồn gốc sản phẩm.
Hội nghị đã biểu dương và trao tặng bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh Hoà Bình cho 93 hộ nông dân đến từ các huyện, thành phố có thành tích xuất sắc trong sản xuất, kinh doanh giai đoạn 2021-2023. Đây là những hội viên, cá nhân có thành tích tiêu biểu nhất trong thực hiện các phong trào thi đua của HND, những tấm gương điển hình đại diện cho hàng chục nghìn nông dân trong tỉnh đã nỗ lực vượt qua khó khăn, hăng say lao động, sản xuất và sống có trách nhiệm với cộng đồng, tích cực đóng góp xây dựng nông thôn mới.
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7