![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hội Nông dân Cao Bằng đẩy mạnh truyên truyền bảo vệ môi trường cho hội viên nông dân
Đẩy mạnh tuyên truyền về bảo vệ môi trường tới hội viên nông dân
Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng phối hợp với Trung tâm Môi trường và phát triển bền vững - Trung ương Hội Nông dân Việt Nam tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức và kỹ năng truyền thông bảo vệ môi trường, làng nghề giết mổ gia súc, gia cầm cho 220 cán bộ, hội viên nông dân tại hai huyện Hòa An và Thành phố Cao Bằng.
Các đại biểu tham dự lớp tập huấn tại thành phố Cao Bằng.
Tham gia tập huấn, các học viên được giảng viên PGS TS. Lê Văn Hưng (Trường Đại học Tài nguyên và Môi trường) truyền đạt những kiến thức cơ bản đối với pháp luật của Nhà nước về bảo vệ môi trường; ứng dụng những thành tựu khoa học kỹ thuật, công nghệ sinh học mới vào xử lý chất thải làng nghề; thực trạng môi trường làng nghề, các giải pháp bảo vệ môi trường làng nghề của Việt Nam và của tỉnh. Vai trò của Hội nông dân Việt Nam tham gia bảo vệ môi trường nông thôn trong xây dựng nông thôn mới góp phần bảo vệ tài nguyên, môi trường nông thôn và phát triển kinh tế bền vững.
Tại lớp tập huấn, bên cạnh các nội dung trao đổi của báo cáo viên, hội nghị đã có các ý kiến để trao đổi, thảo luận vào một số nội dung chính đã trình bày và sẻ kinh nghiệm và những cách làm hay, sáng tạo trong công tác bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu của địa phương mình, nhất là xây dựng mô hình điểm khu dân cư bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu như: Mô hình về thu gom, phân loại, xử lý rác thải sinh hoạt và giữ gìn vệ sinh môi trường ở cộng đồng dân cư.
Thông qua tập huấn, các học viên nắm được những nội dung kiến thức cơ bản để tiếp tục tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên, nông dân khác cùng nâng cao nhận thức và chuyển đổi hành vi trong công tác bảo vệ môi trường làng nghề giết mổ gia súc, gia cầm. Tuyên truyền cho hội viên nông dân cam kết nói không với ô nhiễm môi trường.
Giữa tháng 5.2022, Hội Nông dân thành phố Cao Bằng cũng đã phối hợp với Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức và kỹ năng truyền thông bảo vệ môi trường làng nghề nông thôn cho trên 100 cán bộ, hội viên nông dân trên địa bàn.
Tại lớp tập huấn, cán bộ, hội viên nông dân 11 phường, xã đã được cán bộ Trung tâm Môi trường và Phát triển bền vững (Trung ương Hội Nông dân Việt Nam) truyền đạt những nội dung về: Thực trạng ô nhiễm môi trường nông nghiệp, nông thôn. Quy định về bảo vệ môi trường làng nghề nông thôn, nội dung bảo vệ môi trường làng nghề, kiến thức về bảo vệ môi trường sống, môi trường sản xuất, môi trường chăn nuôi, trách nhiệm bảo vệ môi trường làng nghề; kỹ năng tuyên truyền vận động người dân thay đổi hành vi, cải thiện điều kiện vệ sinh, sống thân thiện với môi trường và giảm thiểu ô nhiễm môi trường nông thôn; Vai trò của Hội Nông dân tham gia bảo vệ môi trường nông thôn; các văn bản pháp quy của địa phương về bảo vệ môi trường. thực trạng và giải pháp bảo vệ môi trường làng nghề trên địa bàn tỉnh nói chung cũng như thành phố nói riêng.
Ứng dụng công nghệ sinh học trong lĩnh vực bảo vệ môi trường
Tại Cao Bằng, việc ứng dụng công nghệ sinh học trong lĩnh vực bảo vệ môi trường chủ yếu nghiên cứu, ứng dụng các giải pháp công nghệ sinh học trong xử lý ô nhiễm môi trường. Trong đó đã triển khai một số mô hình ứng dụng chế phẩm sinh học EM để xừ lý chất thải, cải thiện ô nhiễm môi trường.
Trên địa bàn tỉnh Cao Bằng hiện nay có 02 cơ sở ứng dụng công nghệ sinh học trong lĩnh vực bảo vệ môi trường. Hiện cơ sở sản xuất chế phẩm sinh học Quý Nhân của ông Nguyễn Văn Nhân tại xóm An Phú, xã Bế Triều, huyện Hoà An, tỉnh Cao Bằng đang sản xuất ra chế phẩm sinh học Quý Nhân trên cơ sở kỹ thuật vi sinh vật hữu hiệu (EM) của Nhật Bản. Đây là cơ sở sản xuất với quy mô hộ gia đình, công suất khoảng 5.000 - 10.000 tấn/năm. Chế phẩm đã được đưa vào sử dụng ở nhiều vùng nhất là vùng đồng huyện Hoà An và khu vực thành phố Cao Bằng. Chế phẩm sinh học Quý Nhân có 3 tác dụng: Làm sạch môi trường, chế biến phân hữu cơ sinh học, làm thuốc trừ sâu từ lá cây.
Cùng với đó, Công ty Mía đường Cao Bằng đã tận dụng bùn mía và tro lò hơi trong sản xuất mía đường sau đó ủ lên men để sản xuất phân bón hữu cơ vi sinh. Sản phẩm được đưa vào sử dụng trên địa bàn toàn tỉnh.
Người dân xã Hồng Việt, huyện Hoà An tự xây lò đốt rác để xử lý rác thải, bảo vệ môi trường. Ảnh Quốc Đạt
Quá trình xử lý rác thải, chất thải bằng các loại chế phẩm vi sinh, biến rác hữu cơ thành nguồn tài nguyên quý; tăng thu nhập cho nông dân từ tài nguyên rác hữu cơ; giảm phát thải nhà kính trong sản xuất nông nghiệp và do thức ăn thừa. Qua đó, góp phần hạn chế lượng lớn rác thải, cải thiện sức khỏe đất, tăng cường sức khỏe vật nuôi; nâng cao sức khỏe cộng đồng, giúp bảo vệ môi trường.
Thông qua các lớp tập huấn, các cấp Hội Nông dân tỉnh Cao Bằng đã vận động hội viên nông dân tận dụng phế thải hữu cơ làm phân bón cho cây trồng thông qua việc phân loại rác ngay tại hộ gia đình, thôn xóm. Phối hợp với các cơ sở sản xuất chế phẩm sinh học trong tỉnh hướng dẫn người dân quy trình và cung cấp chế phẩm xử lý môi trường trong sản xuất nông nghiệp, xử lý rơm rạ, thân lá cây trồng làm phân hữu cơ… Vận động bà con các dân tộc đưa vật nuôi ra xa nhà ở, gìn giữ môi trường cảnh quan, góp phân xây dựng nông thôn mới xanh, sạch, đẹp.
Việc ứng dụng công nghệ sinh học để làm phân vi sinh xử lý ô nhiễm môi trường trên địa bàn tỉnh trong thời gian qua đã góp phần quan trọng thúc đẩy sản xuất nông, lâm nghiệp và bảo vệ môi trường.
Để nâng cao hiệu quả việc ứng dụng công nghệ sinh học trong lĩnh vực bảo vệ môi trường trên địa bàn tỉnh trong thời gian tới, Hội Nông dân Cao Bằng tiếp tục đề xuất cơ chế, chính sách và giải pháp nhằm thúc đẩy hoạt động ứng dụng công nghệ sinh học trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, tổ chức thêm nhiều lớp tập huấn, hướng dẫn hội viên nông dân trong tỉnhứng dụng công nghệ sinh học trong xử lý môi trwowngf trong sản xuất nông nghiệp, khắc phục sự cố môi trường, cải tạo và phục hồi các hệ sinh thái, đồng thời nâng cao năng lực cho cán bộ Hội các cấp về ứng dụng công nghệ sinh học phục vụ lĩnh vực bảo vệ môi trường;
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/06/20/tap-huan-1_20062022124226.jpg)
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7