![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội Nông dân Hoài Nhơn: 5 năm hòa giải thành gần 2.000 vụ
Các cấp Hội Nông dân (ND) tỉnh Bình Định đã tích cực phối hợp với các ngành chú trọng tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật đến hội viên, ND. Từ đó, giúp hội viên, ND nắm rõ, nâng cao ý thức chấp hành pháp luật.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/Hoai-nhon.jpg)
Nhiều mô hình hay, cách làm hiệu quả
Những năm qua, Hội ND thị xã Hoài Nhơn đã có nhiều hoạt động tích cực trong công tác tuyên truyền phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, hội viên ND. Ông Nguyễn Phước Công, Chủ tịch Hội ND thị xã cho biết: 5 năm qua, việc triển khai thực hiện Quyết định số 81 của Thủ tướng Chính phủ ở Hoài Nhơn được triển khai sâu rộng, đạt hiệu quả cao. Trong đó, đã có hơn 5.400 lượt người được trợ giúp pháp lý.
Trong công tác hòa giải, các cấp Hội đã phát hiện kịp thời những mâu thuẫn trong ND, kiên trì vận động, thuyết phục với nhiều hình thức hòa giải linh hoạt như: Qua đối thoại trực tiếp, sinh hoạt chi, tổ Hội, qua người có uy tín, phối hợp với chính quyền, các đoàn thể để tổ chức hòa giải. Trong 5 năm qua, các cấp Hội ND trên địa bàn thị xã Hoài Nhơn đã tham gia hoà giải 2.599 vụ mâu thuẫn, trong đó hòa giải thành 1.942 vụ chiếm trên 75%.
Để nâng cao kiến thức pháp luật cho hội viên ND, các cấp Hội đã thành lập 3 Câu lạc bộ “ND với pháp luật, Trợ giúp pháp lý”; Hiện nay 100% Ban chỉ đạo thực hiện Quyết định 81 xã, phường đều có tủ sách pháp luật. Hội ND thị xã phối hợp với tỉnh Hội nâng cao hiệu quả 6 tủ sách ND ở các xã, phường Hoài Sơn, Hoài Châu, Hoài Thanh Tây, Hoài Đức, Hoài Thanh, Hoài Hương; định kỳ 6 tháng 1 lần luân chuyển các đầu sách tạo điều kiện thuận lợi cho hội viên, ND tìm hiểu pháp luật, góp phần đáp ứng nhu cầu tìm hiểu pháp luật của hội viên, ND.
Đáng chú ý, Ban chỉ đạo Quyết định 81 thị xã còn phối hợp với các đoàn thể, địa phương thực hiện hơn 1.900 buổi tuyên truyền pháp luật cho 260.500 lượt người, tiếp trên 2.400 lượt công dân, tiếp nhận giải quyết 11 đơn tố cáo, 58 vụ khiếu nại, trên 3.000 vụ tranh chấp, tổ chức 120 buổi đối thoại với ND liên quan đến nông nghiệp, ND, nông thôn. Qua đó, vừa góp phần đẩy mạnh tuyên truyền pháp luật cho ND vừa tư vấn pháp luật giúp ND nắm bắt được các quy định pháp luật liên quan đến vấn đề bản thân còn vướng mắc để có hướng giải quyết hợp lý.
Xã miền núi Tây Phú, huyện Tây Sơn là một trong những điểm sáng cơ sở Hội tích cực tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thực pháp luật cho hội viên ND. Ông Trần Văn Lành, Chủ tịch Hội ND xã Tây Phú cho biết: Hội ND xã có 1.279 hội viên, trong đó có 352 hội viên nòng cốt, sinh hoạt ở 17 tổ hội xóm của 5 Chi hội thôn (gồm các thôn Phú Thịnh, Phú Thọ, Phú Mỹ, Phú Hiệp và Phú Lâm là thôn đặc biệt khó khăn).
Thời gian qua, Hội ND xã đã phối hợp với các ngành chức năng phổ biến, tuyên truyền kịp thời chủ trương, đường lối, chính sách pháp luật của Đảng, Nhà nước, tuyên truyền về xây dựng nông thôn mới, Luật BHXH, Luật BHYT…
Cùng với tuyên truyền, phổ biến pháp luật, Hội ND xã còn tích cực triển khai nhiều mô hình hay, cách làm hiệu quả. Trong đó có mô hình “4 tốt về đảm bảo an ninh trật tự và an toàn giao thông” và 2 tổ an ninh ND tự quản ở các thôn Phú Mỹ, Phú Lâm và Phú Thịnh được hội viên ND nhiệt tình hưởng ứng.
Tháng 6/2021, Hội ND xã đã phối hợp với Công an xã hoàn thành xây dựng mô hình camera an ninh với tổng kinh phí vận động quyên góp được 284 triệu đồng, lắp đặt 7 cụm ở các ngã ba, ngã tư, khu dân cư vùng giáp ranh xã bạn với 16 mắt camera chuyên dụng chất lượng cao, được kết nối về trụ sở Công an xã, phục vụ công tác đấu tranh phòng ngừa tội phạm, đảm bảo an ninh trật tự bước đầu phát huy hiệu quả.
Ông Lành cho biết: Tại các tuyến đường khi thi công có ảnh hưởng đến tường rào, cổng ngõ, cây trồng của một số hộ, Hội ND xã đã phối hợp với Ban quản lý xây dựng nông thôn mới xã, thôn vận động bà con tự nguyện tháo dỡ, hiến đất vườn, đất ruộng để mở đường. Bà con đã tự nguyện hiến 3.450m2 đất, xây dựng được 5km đường bê tông giao thông nông thôn, 9km đường bê tông giao thông theo cơ chế đặc thù, xây dựng bê tông kênh mương nội đồng dài 4,5km, tham gia hơn 2.000 ngày công xây dựng NTM…
Nâng cao nhận thức pháp luật cho nông dân
Ngày31/12/2014, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 81/2014/QĐ-TTg “Về việc phối hợp giữa các bộ, ngành, UBND các cấp với các cấp Hội ND Việt Nam trong việc tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của nông dân”.
Theo ông Đỗ Thiện Chế, Phó Chủ tịch Hội ND tỉnh, Ủy viên Thường trực Ban Chỉ đạo 81 của tỉnh Bình Định: Trong hơn 5 năm qua, việc thực hiện Quyết định số 81 của Thủ tướng Chính phủ về phối hợp giữa các bộ, ngành, UBND các cấp với các cấp Hội ND trong việc tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND trên địa bàn tỉnh Bình Định đã đạt được nhiều kết quả tích cực.
Cụ thể: Trong 5 năm qua, toàn tỉnh Bình Định đã tổ chức 12.092 cuộc tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho 2.665.552 lượt cán bộ, hội viên ND. Tổ chức 251 lớp tập huấn về kiến thức pháp luật cho ND với hơn 18.723 lượt người, trợ giúp pháp lý tư vấn pháp luật cho 275.912 lượt người, chủ yếu các luật như: Luật Đất đai, Luật Khiếu nại, Luật Tố cáo, Luật Hòa giải, Luật Bảo vệ môi trường, Luật Hôn nhân Gia đình… và các văn bản khác có liên quan.
Qua đó, công tác tuyên truyền giáo dục cho ND có những chuyển biến tích cực, số đơn thư khiếu nại tố cáo của ND có chiều hướng giảm, hiểu biết pháp luật của cán bộ, hội viên ND ngày được nâng lên góp phần thực hiện có hiệu quả phương châm” Sống và làm việc theo Hiến pháp, pháp luật”.
Các cơ sở Hội đã xây dựng được 1.044 tổ hòa giải, số hòa giải viên là cán bộ Hội có 2.721 người; 1.103 tuyên truyền viên pháp luật. Trong 5 năm, các tổ hòa giải đã hòa giải thành công 7.779/9.307 vụ, hầu hết các vụ việc đều liên quan đến quyền lợi của ND.
Bên cạnh đó, Hội ND các cấp xây dựng các mô hình Câu lạc bộ “Nông dân với pháp luật”. Tính đến nay toàn tỉnh có 80 Câu lạc bộ với 2.419 thành viên là những tuyên truyền viên nòng cốt, tích cực tuyên truyền, phổ biến pháp luật đến từng hội viên và người dân trên địa bàn, tham gia hòa giải những mâu thuẫn phát sinh trong nội bộ ND ngay tại cơ sở.
Hội ND tham gia tiếp dân cùng lãnh đạo HĐND, UBND các cấp theo định kỳ (các cấp Hội tham gia tiếp 15.359 công dân, với 15.851 buổi tiếp).
“Các cấp Hội ND Bình Định phân công cán bộ Hội tham gia sinh hoạt với chi Hội, hội viên ND, lắng nghe, tìm hiểu, nắm bắt tình hình, tâm tư, nguyện vọng của ND để kịp thời phản ánh với Đảng, chính quyền các cấp về tình hình nông nghiệp, ND, nông thôn; đề xuất, phối hợp giải quyết, xử lý các đơn thư khiếu nại, các vụ việc tranh chấp, mâu thuẫn ở cơ sở”.
Ông Đỗ Thiện Chế – Phó Chủ tịch Hội ND tỉnh Bình Định.
Hoàng Anh
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7