![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Thị xã Chơn Thành có hơn 2.300 hộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp
Tham dự đại hội có: Ông Lê Hoàng Lâm, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thị ủy Chơn Thành; đại diện lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh Bình Phước; Thị ủy, HĐND, UBND thị xã Chơn Thành; đại diện Hội Nông dân các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh và 108 đại biểu chính thức.
Hội Nông dân thị xã Chơn Thành hiện có hơn 6.000 hội viên, sinh hoạt ở 9 cơ sở hội. Nhiệm kỳ qua, Hội Nông dân thị xã Chơn Thành được Hội Nông dân tỉnh Bình Phước xếp loại đạt danh hiệu xuất sắc. Thành công nhất của Hội Nông dân thị xã Chơn Thành đó là tổ chức phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi đạt nhiều kết quả tốt; địa bàn thị xã thành lập được hơn 10 mô hình kinh tế tập thể của Hội.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/img-9583.jpg)
Hiện nay, toàn thị xã có hơn 2.300 hộ sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp, trong đó, 18,6% số hộ có mức thu nhập từ 400 triệu đồng/năm trở lên, 49 mô hình sản xuất, kinh doanh có thu nhập hơn 1 tỷ đồng/năm, 2 nông dân được Trung ương Hội Nông dân Việt Nam tôn vinh “Nông dân Việt Nam xuất sắc”.
Hầu hết các mô hình đang đẩy mạnh ứng dụng khoa học - công nghệ cao cho nông dân, tổ chức sản xuất với các tiêu chuẩn VietGAP, nông nghiệp hữu cơ, OCOP, xây dựng chỉ dẫn địa lý, mã vùng trồng cho sản phẩm của mình. Các tổ hợp tác và hợp tác xã đã liên kết sản xuất tìm đầu ra cho sản phẩm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/img_9580.jpeg)
Thời gian qua, Hội Nông dân thị xã Chơn Thành tiếp tục tuyên truyền hội viên nông dân thay đổi mạnh mẽ tư duy sản xuất nông nghiệp sạch, hướng tới xuất khẩu sản phẩm ra các thị trường khó tính. Hội đã hỗ trợ nông dân về vốn, kiến thức khoa học - kỹ thuật, hỗ trợ xây dựng thương hiệu sản phẩm, truy xuất mã vùng trồng.
Bên cạnh đó, Hội tạo điều kiện cho nông dân có cơ hội giao lưu, học tập kinh nghiệm không chỉ trong nước mà còn hướng tới một số nước trong khu vực có nền nông nghiệp phát triển. Thông qua hoạt động giao lưu, kết nối, chủ động tìm đầu ra cho sản phẩm nông nghiệp của nông dân.
Trong nhiệm kỳ qua, bằng nhiều nguồn kinh phí khác nhau, Hội Nông dân thị xã Chơn Thành đã trao tặng 10 căn nhà tình thương trị giá hơn 1 tỷ đồng, đến nay không còn hội viên khó khăn về nhà ở.
Đại hội đại biểu lần thứ V, nhiệm kỳ 2023 -2028 đã thảo luận, đề ra phương hướng, nhiệm vụ trong nhiệm kỳ 2023-2028 với 15 chỉ tiêu cụ thể. Trọng tâm về công tác tư tưởng chính trị, xây dựng tổ chức Hội vững mạnh và xây dựng các mô hình sản xuất, kinh doanh hiệu quả, bền vững, hội nhập và phát triển; 100% Hội Nông dân cấp xã tổ chức được hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất có hiệu quả.
Mỗi cơ sở Hội duy trì hoạt động hiệu quả ít nhất 3 mô hình hợp tác xã, tổ hợp tác, chi hội nghề nghiệp, hội quán, câu lạc bộ tự nguyện; Phải có 9/9 cơ sở Hội xây dựng mới ít nhất 2 mô hình tham gia bảo vệ môi trường và thích ứng với biến đổi khí hậu…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/img_9581.jpeg)
Đại hội đã bầu Ban Chấp hành hội nhiệm kỳ 2023 -2028 gồm 22 thành viên. Bà Nguyễn Thị Hậu tiếp tục được bầu làm Chủ tịch Hội Nông dân thị xã Chơn Thành.
Phát biểu tại Đại hội, ông Trần Văn Vinh, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Phước đã ghi nhận, đánh giá cao và chúc mừng những kết quả đạt được của Hội Nông dân thị xã Chơn Thành trong nhiệm kỳ qua; Đề nghị các cấp Hội trong thị xã cần tiếp tục đổi mới mạnh mẽ nội dung, phương thức hoạt động của Hội; chủ động trong phát triển nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại… xây dựng, củng cố tổ chức Hội theo hướng tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số, gắn chuyển đổi số với các hoạt động xây dựng Hội và phong trào nông dân, tạo điều kiện để nông dân gắn bó hơn với tổ chức Hội. Cần quan tâm nhiều hơn nữa về tình hình sản xuất, đời sống, những bức xúc của nông dân; giải quyết và phối hợp giải quyết những khó khăn, vướng mắc cho nông dân tại địa phương.
Qua đại hội điểm HND thị xã Chơn Thành, ông Trần Văn Vinh, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Phước đã nêu lên định hướng chung và lưu ý HND các huyện, thành, thị trong tỉnh rút kinh nghiệm trong công tác tổ chức Đại hội Hội Nông dân cấp huyện về việc điều hành của Đoàn Chủ tịch; về công tác bầu cử tại Đại hội; công tác chuẩn bị nội dung, văn bản và điều hành Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ Nhất.
Sau đại hội điểm tại Chơn Thành, Hội Nông dân các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh sẽ tiến hành đại hội nhiệm kỳ 2023-2028.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7