![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
Năng động giúp nhà nông vươn lên
Với vai trò là Chủ tịch Hội Nông dân (ND) xã, ông Nguyễn Gia Hiền (xã Phước Hưng, huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh) đã bỏ nhiều thời gian, công sức giúp hội viên thay đổi nhận thức trong phát triển kinh tế và nâng cao đời sống. Từ nỗ lực này, đã thúc đẩy các phong trào thi đua ở địa phương, giúp cho nhiều nông dân vươn lên làm giàu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/Ong-Tao-ben-vuon-buoi-moi-trong.-Anh-Huynh-Xay.jpg)
“Truyền lửa” cho hội viên
Phước Hưng là xã đặc biệt khó khăn của huyện Trà Cú (tỉnh Trà Vinh) thuộc chương trình 135 của Chính phủ. Toàn xã có diện tích tự nhiên 3.171ha, trong đó có 2.895ha đất nông nghiệp. Xã có 4.239 hộ với 17.023 nhân khẩu, đồng bào dân tộc Khmer chiếm 55,13%. Là xã có điểm xuất phát thấp, kinh tế chủ yếu là sản xuất nông nghiệp, chất lượng, hiệu quả sản xuất còn hạn chế, đời sống của một số hộ dân còn gặp nhiều khó khăn.
Từ thực tiễn đó, ông Hiền ngày đêm trăn trở: Phải làm chuyển biến nhận thức, thay đổi tập quán sản xuất, nâng cao thu nhập, cải thiện cuộc sống cho nông dân ở vùng đồng bào dân tộc thiểu số, góp phần giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội. Để hoàn thành tốt nhiệm vụ, ông không ngừng học tập nâng cao trình độ lý luận đồng thời gắn kết với hoạt động thực tiễn. Trong đó nổi bật là vận động xây dựng những mô hình, cách làm sáng tạo, hiệu quả, phát huy tốt vai trò lãnh đạo Chi, tổ Hội ND… Từ đó góp phần làm chuyển biến nhận thức và sự đồng thuận của hội viên, nông dân tham gia thực hiện đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, thúc đẩy các phong trào thi đua yêu nước, cuộc vận động ở địa phương.
Được sự quan tâm chỉ đạo của các cấp chính quyền và Hội ND huyện, các phong trào thi đua của nông dân xã Phước Hưng này càng nâng cao về chất. Hàng năm hầu hết các chỉ tiêu như: Phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi; phát triển hội viên mới; vận động Quỹ Hỗ trợ nông dân…. đều đạt và vượt kế hoạch. Các chi hội đã đảm nhận đỡ đầu cho 175 hộ vươn lên thoát nghèo.
Đặc biệt, các chi, tổ Hội được củng cố kiện toàn, nâng cao chất lượng sinh hoạt. Ông Hưng cho biết: Đến nay, toàn xã có 9 chi Hội, 27 tổ Hội, trong đó có 46 tổ Hội ND nghề nghiệp với 975 hội viên tham gia. Thành lập được 5 câu lạc bộ trên các lĩnh vực có 101 thành viên tham gia. Hàng năm, 100% chi Hội được xếp loại vững mạnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/Hoi-Nong-dan-huyen-Tra-Cu-phoi-hop-cung-Hoi-Nong-dan-xa-Phuoc-Hung-to-chuc-giai-ngan-nguon-von-Quy-ho-tro-nong-dan-cho-hoi-vien-nong-dan.jpg)
Xây dựng quê hương đổi mới
Tạo sự đồng thuận từ nông dân, từ cầu nối là các chi, tổ Hội đã thúc đẩy phong trào xây dựng nông thôn mới tại Phước Hưng ngày càng lan tỏa. Trên địa bàn xã có 3 ấp có diện tích đất trồng lúa nhiều, nhưng do là vùng trũng nên chỉ làm được 2 vụ, năng suất thấp. Ông Hưng đã tham mưu xây dựng kế hoạch đề xuất Đảng ủy, UBND xã vận động nông dân thay đổi cách nghĩ, cách làm và tìm hướng đi mới trong sản xuất nông nghiệp, chủ động nguồn nước tưới tiêu, giảm chi phí, tăng năng suất. Khi Hội ND xã vận động, các hộ dân rất đồng tình ủng hộ và tự nguyện tham gia hiến đất xây dựng hệ thống đê bao khép kín để sản xuất nông nghiệp với chiều dài 6,8km, chiều ngang 3m, trị giá hiến đất thành tiền 1,2 tỷ đồng, phục vụ cho 87ha đất sản xuất lúa 3 vụ thu hút 130 hội viên nông dân tham gia.
Khi sản xuất đã đi vào ổn định, Hội ND xã lại liên kết với doanh nghiệp giúp tiêu thụ sản phẩm của nông dân. Tổ chức tập huấn chuyển giao KHKT, áp dụng vào sản xuất, mang lại hiệu quả kinh tế cao nhằm từng bước làm giàu và giảm nghèo bền vững. Từ sự nỗ lực của Hội ND, trên địa bàn xã đã thành lập 35 tổ kinh tế hợp tác theo Nghị định 77/2019/NĐ-CP với 1.051 thành viên, diện tích sản xuất 817,23ha. Hiện đang tham gia xây dựng 2 mô hình cánh đồng lớn, diện tích 319ha. Hội cũng vận động nông dân tham gia vào hợp tác xã nông nghiệp có 127 thành viên; vận động nhân dân đăng ký chuyển đổi 23,3ha đất sản xuất kém hiệu quả sang các mô hình sản xuất cây, màu có hiệu quả, năng suất cao.
Từng gặp rất nhiều khó khăn, nhờ sự hỗ trợ của các cấp Hội, ông Dương Văn Tạo (ấp Chòm Chuối) đã tạo dựng cơ nghiệp và vươn lên làm giàu. Thời gian đầu lập nghiệp, ông Tạo sử dụng đồng vốn tích góp để mua đất trồng lúa. Tiền kiếm được từ cây lúa, ông dành mua đất để mở rộng diện tích lúa. Cứ như thế, đến năm 2016, ông Tạo đã có đến 3,5ha đất. Sau khi trừ tất cả chi phí, gia đình ông thu lợi nhuận khoảng 154 triệu đồng/năm.
Với suy nghĩ “nông dân làm một nghề sẽ không khá được”, bên cạnh trồng lúa, ông Tạo còn nuôi thêm 15 con bò và trồng 2.500m2 vườn dừa. Ngoài ra, ông còn trồng nấm rơm. Tất cả các mô hình đều cho lợi nhuận rất khá. Ông Tạo khoe: “Thời điểm này, dừa đã cho thu nhập 25 triệu đồng/năm, bò sinh sản thu nhập 150 triệu đồng, nấm rơm cũng lời khoảng 32 triệu đồng”.
Không phụ công sức của ông, đến năm 2017, mô hình nuôi bò và trồng nấm rơm cho ông Tạo tăng thêm lợi nhuận cao. Trong đó, mô hình nuôi bò tăng thêm 30 triệu/năm, nhờ vậy ông có tiền mua thêm bò để nuôi. Đến năm 2019, số đàn bò của ông đã tăng lên 30 con.
Không chỉ trồng lúa, nuôi bò, trồng nấm, ông Tạo còn xây nhà 3 tầng để nuôi chim yến. Ngoài chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp, ông Tạo còn mạnh dạn kinh doanh vật tư xây dựng, trang trí nội thất tổng hợp. Theo ông Tạo, lĩnh vực kinh doanh này cho ông thu nhập cao nhất, từ 1 -1,3 tỷ đồng/năm.
“Dù là sản xuất nông nghiệp hay kinh doanh vật tư xây dựng đều do tôi tự mày mò, học hỏi cùng với những kinh nghiệm đúc kết của bản thân qua thực tiễn. Tôi luôn sáng tạo đổi mới, mạnh dạn ứng dựng khoa học kỹ thuật, công nghệ mới vào sản xuất để đáp ứng nhu cầu hiện tại chứ không phải cố chấp theo lối mòn của cách làm quá khứ” – ông Tạo nhấn mạnh.
Không chỉ làm giàu cho bản thân, ông Tạo còn thường xuyên hướng dẫn, phổ biến kiến thức, kinh nghiệm sản xuất kinh doanh của mình cho người dân địa phương. Đem lại việc làm cho nhất là 18 lao động. Hàng năm, ông Tạo giúp đỡ khoảng 8 hộ dân là hộ nghèo, có hoàn cảnh khó khăn xây nhà ở.
Nhờ đẩy mạnh phong trào thi đua của Hội ND, nên những nông dân như ông Tạo vừa có cơ hội làm giàu vừa đóng góp cho chương trình xây dựng NTM. Bởi vậy, từ khi triển khai đến nay, Hội ND xã đã có những hoạt động thiết thực trong xây dựng NTM ở địa phương. Cụ thể: Hội ND xã đã vận động mạnh thường quân đóng góp trên 1,26 tỷ đồng, xây dựng 7 cây cầu bê tông; 2 tuyến đường đá; 1 công trình trải đá láng nhựa đường nông thôn. Đến nay, Phước Hưng đã hoàn thành 19/19 tiêu chí NTM. Trong giai đoạn 2015-2020, BCH Hội ND xã liên tục đạt danh hiệu “Đơn vị xuất sắc”.
Thái Vinh
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7