![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Triển vọng từ chăn nuôi vịt công nghệ cao ở Thanh Chương
Mô hình chăn nuôi tuân thủ quy trình nghiêm ngặt
Hiện nay ngoài việc chăn nuôi vịt tập trung, Nghệ An còn chăn nuôi vịt trong chuồng kín ứng dụng công nghệ cao (100% sử dụng hệ thống điện điều hoà nhiệt trong chuồng nuôi), quy trình phòng bệnh vắc xin nghiêm ngặt. Để đàn phát triển đều và ít bệnh tật một trong những yếu tố quan trọng là thiết kế chuồng trại.
Quy cách của trại và chuồng nuôi theo nguyên tắc “cùng vào, cùng ra”. Vì thế số chuồng/trại được xây dưng phải quan tâm đến sự thuận tiện trong việc xắp sếp số lượng vịt nuôi trong từng đàn. Đây là mô hình chăn nuôi đầu tiên được triển khai tại huyện Thanh Chương. Chi phí để xây dựng một trại trên nền diện tịch chuồng khoảng 1.000m2 hết 1 tỷ đồng và thiết bị lắp đặt hệ thống trong chuồng 600 triệu đồng, vốn lưu động khoảng 700 triệu. Như vậy để đi vào vận hành được một mô hình nuôi vịt công nghệ cao chi phí phải bỏ ra 2,5 tỷ đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh%201%20(2).jpg)
Xây dựng trại cần đảm bảo cho trại luôn luôn thông thoáng trong mùa Hè và luôn giữ được ấm áp trong mùa Đông, dễ dàng vệ sinh sát trùng sau mỗi lứa chăn nuôi, có hệ thống điều hòa nhiệt độ và điều tiết ánh sáng nhân tạo.
“Với tổng đàn 6.400 con vịt cho mô hình vừa mới đầu tư trên nền diện tích chuồng trại 13,2 x 70, được thiết kế thông thoáng và phải phù hợp với mật độ khi thả giống vào mùa Hè 6 con/m2 và mùa đông 7 con/m2. Qua trình chăm sóc phải rửa chuồng trại ngày 2 lần, vịt nuôi trên sàn lưới sắt nhúng kẽm. Việc cho ăn, uống theo dây chuyền tự động, mỗi ngày cho ăn 2 lần. Việc chăm sóc vịt theo hướng này phải tuân thủ quy trình nghiêm ngặt để đàn phát triển đều, khỏe mạnh và không bị nhiễm bệnh”, Anh Đinh Nho Phú Quý chia sẻ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh%203.jpg)
Quá trình chăm vịt từ giai đoạn úm đến giai đoạn vịt thịt luôn phải tuân thủ khoa học, đối với vịt con được chọn phải khỏe mạnh: Lông bông, mắt sáng, chân mập, bóng, không hở rốn hay dị tật. Vịt giống phải được vận chuyển bằng phương tiện chuyên dụng và vận chuyển trong thời gian ngắn từ nhà cung cấp đến trang trại, phải chọn vịt nở đúng 28 ngày (sớm hay muộn đều không tốt). Nhiệt độ phù hợp cho vịt đang trong giai đoạn 1 – 3 ngày tuổi khoảng 33 độ C, 4 – 7 ngày tuổi khoảng 32 độ C,…từ 22 ngày tuổi cho đến lúc xuất chuồng dao động từ 18 đến 20 độ C.
Đối với nuôi vịt thịt, đây là giai đoạn vịt tăng trưởng nhanh nên cần lưu ý luôn cung cấp thức ăn đủ và nước sạch, thoáng mát. Trong quá trình cho ăn phải chú ý đến những con có biểu hiện giảm ăn để theo dõi và điều trị. Ở độ tuổi này, nhiệt độ phù hợp giai đoạn này là từ 20 – 27 độ C.
Việc chọn hướng đi nuôi vịt công nghệ cao của anh Quý cũng một phần do cách nuôi này ít dịch bệnh, giá cả lại ổn định. Hơn nữa, chăn nuôi theo mô hình như vậy hạn chế ô nhiễm môi trường rõ rệt và mang lại giá trị kinh tế cao mà không lo thị trường đầu ra.
Hướng chăn nuôi liên kết chặt chẽ
“Đây là mô hình chăn nuôi đầu tiên tại huyện Thanh Chương có sự kết hợp với các tổ chức một cách chặt chẽ, là xu thế phát triển của nền nông nghiệp hiện đại và bền vững với sự vào cuộc của: Nhà nông - Nhà nước - Nhà doanh nghiệp và Ngân hàng. Để kịp thời thúc đẩy và nhân rộng những mô hình phù hợp với thời cuộc”, ông Nguyễn Xuân Khánh – Chủ tịch Hội Nông dân huyện cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh%202%20(2).jpg)
Người nông dân người trực tiếp phát triển sản xuất và để làm tốt thì cần có sự vào cuộc của chính quyền sở tại trong việc hỗ trợ mọi thủ tục pháp lý và kết nối người nông dân đến với những tổ chức có liên quan trong quá trình thực hiện và đi vào vận hành dự án. Cùng với đó là phía ngân hàng đã tạo điều kiện cho chủ sản xuất có thêm nguồn vốn trong vấn đề đầu tư. Đặc biệt sự nhập cuộc cùng đồng hành của Công ty Cổ phần Greenfeed Việt Nam trong suốt thời gian triển khai, xây dựng, vận hành và tìm kiếm đầu ra của sản phẩm...Chính sự liên kết này đã mang lại nhiều thuận lợi cho người dân yên tâm sản xuất, phát triển kinh tế.
Trong tương lai việc nuôi vịt theo mô hình như thế này sẽ được nhiều chủ trại lựa chọn vì nó kiểm soát được bệnh rất tốt. Hơn nữa, quá trình chăm sóc cũng tuân thủ nghiêm ngặt, với 25 ngày đầu từ khi thả nuôi sẽ có 5 mũi vắc xin. Còn lại khoảng thời gian sau đó cho đến lúc xuất chuồng vịt được chăn nuôi tự nhiên và không có sự can thiệp của kháng sinh nên việc tồn dư kháng sinh là điều không thể xuất hiện.
Giống vịt được nuôi ở đây là vịt Grimaud có nguồn gốc từ châu Âu. Giống vịt này được ứng dụng rộng rãi trong nhiều mô hình trang trại và có giá trị kinh tế cao được xuất bán ở nhiều nơi. Vịt Grimaud có tốc độ tăng trọng rất nhanh, thời gian nuôi ngắn hơn so với các giống vịt khác được nuôi cùng thời điểm, khả năng thích nghi tốt, tỉ lệ hao hụt thấp, vịt đồng đều, dễ bán. Chất lượng thịt thơm, dày thành và dai hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh%204(1).jpg)
Sau 45 ngày nuôi hiện đã cho xuất lứa đầu tiên, bình quân mỗi con đạt trọng lượng khoảng 3,6kg với giá bán dao động từ 36.000 đến 38.000đ /kg. Tổng đàn 6.400 con đạt hơn 23 tấn vịt thương phẩm. Nhìn chung lứa đầu tiên của mô hình nuôi vịt công nghệ cao đạt sản lượng tốt. Đầu ra sản phẩm do phía công ty có chuỗi cung ứng, lo đầu ra cho khách hàng. Với lứa vịt đầu tiên của trang trại anh Quý chủ yếu xuất vào thị trường Đà Nẵng. Thời gian vệ sinh chuồng trại, khử khuẩn để tiếp tục lứa thứ 2 tiêu tốn khoảng một tuần cho nên mỗi năm nuôi vịt ngắn ngày này có thể nuôi được 5 đến 6 lứa.
Để song hành với người dân trong quá trình chăn nuôi, phía công ty đã tổ chức cho đi đào tạo để nắm vững khoa học kỹ thuật. Cùng với đó, 3 lứa đầu công ty cho người về hướng dẫn trực tiếp và cung cấp thuốc, giống. Đồng thời, cũng cam kết đầu ra từ khi mở cửa chuồng đến lúc xuất hết không quá 3 ngày. Hình thức hợp tác này giúp người chăn nuôi yên tâm đầu tư để có sản phẩm an toàn và không lo về thị trường đầu ra sản phẩm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh%205.jpg)
“Mặc dù đây là hướng đi phù hợp với xu thế hiện nay nhưng chăn nuôi vịt công nghệ cao còn một số khó khăn đối với nông dân như: Phải đầu tư vốn khá lớn cho xây dựng chuồng trại, nguồn điện phải ổn định. Đặc biệt phải thực hiện nghiêm quy trình về chọn giống; chăm sóc nuôi dưỡng theo hướng nuôi công nghiệp kết hợp bảo đảm vệ sinh chuồng trại, phòng bệnh nghiêm ngặt, đúng quy định về tiêm vắc xin. Tuy nhiên, những cái khó trong quy trình chăn nuôi lại tạo cho người nông dân một thói quen trong sản xuất là phải đảm bảo an toàn cho người tiêu dùng khi sử dụng sản phẩm”, ông Khánh cho biết thêm.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7