![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Nhờ nguồn vốn Quỹ nhiều mô hình kinh tế cho hiệu quả
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy7/z3630485257381_82156edf6e6a865339eba1c057418506.jpg)
Hội ND các cấp quan tâm, chỉ đạo kịp thời
Ông Nông Văn Chính - Chủ tịch Hội Nông dân xã Đại Sơn cho biết: Xã cách trung tâm huyện Quảng Hòa 32km, tổng diện tích đất tự nhiên là 3.778,91ha, có đường biên giới tiếp giáp với nước Cộng hòa nhân dân Trung Hoa là 6,445km, gồm 11 xóm, trong đó có 2 xóm sát biên với 770 hộ. Nhiều hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn, thuộc diện hộ nghèo. Trong những năm qua, mặc dù ngành nông nghiệp gặp nhiều khó khăn do đại dịch Covid-19, thiên tai, dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi; thị trường tiêu thụ nông sản hàng hóa bị thu hẹp, biên giới đóng cửa, nhưng giá trị sản xuất nông nghiệp của địa phương vẫn tăng trưởng đáng kể.
Hoạt động Quỹ Hỗ trợ nông dân (HTND) của Hội ND xã Đại Sơn trong thời gian qua luôn nhận được sự quan tâm của Hội ND các cấp, Đảng ủy, UBND xã Đại Sơn, nguồn vốn Quỹ HTND xã tăng trưởng tương đối nhanh. Hội ND xã đã triển khai các văn bản về Quỹ HTND, xây dựng kế hoạch phát triển kinh tế Tổ hợp tác và tham mưu cho Đảng ủy thống nhất chủ trương, làm cơ sở cho công tác lãnh đạo và tổ chức thực hiện đồng bộ trong toàn xã.
Nhằm thực hiện tốt kế hoạch đề ra và phát huy hiệu quả nguồn vốn Quỹ, Hội ND xã làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, qua đó giúp cán bộ, hội viên và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn xã hiểu rõ mục đích, ý nghĩa và tầm quan trọng của việc xây dựng, phát triển Quỹ. Hội còn tập trung tuyên truyền về mục đích, ý nghĩa thiết thực của việc vay vốn Quỹ HTND để đầu tư vào trồng trọt, chăn nuôi tạo thêm việc làm và tăng thu nhập.
“Để thực hiện cho vay, Hội ND xã tiến hành khảo sát các hộ có nhu cầu thực sự về vốn để đầu tư cho sản xuất, kinh doanh, trong đó ưu tiên lựa chọn các hộ có tinh thần trách nhiệm cao trong việc sử dụng nguồn vốn, có nhân lực và các điều kiện bảo đảm để nguồn vốn phát huy hiệu quả cao nhất. Đồng thời, Hội phân công các thành viên trong Ban Thường vụ và Ban Quản lý Quỹ HTND của xã thường xuyên xuống tận các hộ vay vốn kiểm tra, theo dõi quá trình sử dụng nguồn vốn của hội viên để giúp hội viên sử dụng vốn hiệu quả, đúng mục đích. Nhờ đó, nhiều mô hình phát triển kinh tế đã phát huy hiệu quả” - ông Nông Văn Chính chia sẻ thêm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy7/z3630484191132_1ad1fa42480347738e73db41d91326f7.jpg)
Nhiều điểm sáng về phát triển kinh tế
Theo ông Nông Văn Chính, điểm sáng nổi bật nhất là mô hình trồng dâu nuôi tằm. Dự án cho hỗ trợ vay vốn thực hiện trong 3 năm bắt đầu từ năm 2019 với 10 hộ tham gia, mỗi hộ vay 30 triệu đồng. Kể từ khi trồng dâu nuôi tằm, một hộ gia đình có thể thu hoạch 6 lứa/năm, mỗi lứa thu nhập 3.150kg kén, với giá bán hiện nay là 140.000 đồng/kg, hàng năm mỗi hộ thu được 34,5 triệu, đồng góp phần tạo việc làm cho 22 lao động. Kết thúc dự án đã có 2 hộ thoát nghèo, có 3 hộ đăng ký và đạt hộ sản xuất kinh doanh giỏi cấp huyện, xã.
Từ hiệu quả của mô hình trồng dâu nuôi tằm, Hội ND xã tiếp tục xây dựng triển khai dự án nuôi trâu sinh sản, mỗi hộ được vay vốn để mua 2 con trâu sinh sản. Mặc dù mới thực hiện được hơn 1 năm, nhưng đến nay mỗi hộ đã có thêm 3 con trâu sinh sản, tạo công ăn việc làm cho hơn 40 lao động… mang lại lợi nhuận và thu nhập ổn định.
Ông Nông Văn Chính cho biết thêm: Các hộ tham gia dự án thường xuyên duy trì sinh hoạt để trao đổi những kinh nghiệm trong sản xuất, chăn nuôi, thông tin giá cả, thị trường. Ngoài ra, các hội viên nông dân khi tham gia mô hình còn được Hội ND các cấp phối hợp với các ngành chuyên môn tổ chức tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật; lồng ghép các chương trình, dự án của xã để phổ biến và chuyển giao những kinh nghiệm hay, mô hình trồng trọt, chăn nuôi có hiệu quả. Hội ND xã còn phối hợp với các ngành, đoàn thể để vận động các hộ thành lập các Tổ hợp tác, Tổ hội nghề nghiệp để liên kết phát triển sản xuất, tư vấn, trao đổi phương án, kinh nguyện sản xuất, hướng dẫn cách quản lý, sử dụng vật tư nông nghiệp… giúp phát huy hiệu quả nguồn vốn vay.
Hiện nay, tổng nguồn vốn Quỹ HTND các cấp do Hội ND xã đang quản lý là 1,1 tỷ đồng, hỗ trợ cho nông dân trong xã thực hiện 3 dự án, gồm 30 hộ vay; trong đó nguồn vốn Trung ương 600 triệu đồng, nguồn vốn tỉnh 300 triệu, nguồn huyện 200 triệu đồng, thực hiện mô hình trồng dâu nuôi tằm và 2 dự án nuôi trâu sinh sản. Việc cho vay đối được thực hiện theo dự án nhằm hỗ trợ vốn cho nhóm hộ cùng một ngành nghề sản xuất, các dự án, mô hình kinh tế mang lại hiệu quả cao, bảo toàn tốt nguồn vốn, góp phần nâng cao thu nhập. Đồng thời, để đảm bảo nguồn vốn Quỹ, công tác thu hồi vốn, phí khi đến hạn đều được thực hiện nghiêm túc, đầy đủ, không có nợ quá hạn xảy ra (gốc và phí).
Đánh giá về hiệu quả của nguồn vốn Quỹ đối với các mô hình phát triển kinh tế, ông Nông Văn Chính cũng khẳng định: Quỹ HTND các cấp trên địa bàn xã đã và đang phát huy hiệu quả thiết thực, việc sử dụng có hiệu quả nguồn vốn đã giúp nhiều hội viên nhận thức rõ vai trò chủ thể của mình dám nghĩ, dám làm, xây dựng được nhiều mô hình kinh tế phù hợp với điều kiện thực tế tại địa phương để tăng thu nhập, từng bước ổn định cuộc sống. Các hộ sử dụng nguồn vốn hiệu quả, qua các mô hình trên đã lan tỏa và được nhân rộng trên địa bàn xã thu hút được nhiều hội viên nông dân tham gia vào Tổ hợp tác, Tổ Hội nghề nghiệp do Hội ND xã thành lập.
Có thể thấy, hoạt động của Quỹ HTND đã có những tác động tích cực đối với kinh tế xã hội ở nông thôn, góp phần giảm nghèo, tạo công ăn việc làm, chuyển dịch cơ cấu ngành nghề ở nông thôn, sản xuất hàng hóa theo chuỗi giá trị, xây dựng được các mô hình sản xuất cho thu nhập cao, nông sản có chất lượng, bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm, đáp ứng nhu cầu thị trường, góp phần thực hiện thành công chương trình phát triển kinh tế - xã hội, giữ vững quốc phòng an ninh tại địa phương và hướng đến đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao vào năm 2024, nông thôn kiểu mẫu vào năm 2025.
“Nguồn vốn Quỹ HTND các cấp phát triển đã tạo ra một kênh vốn mới, góp phần giải quyết một phần về vốn cho những hộ không đủ điều kiện vay vốn ở các tổ chức tín dụng khác, qua đó hạn chế tình trạng vay tín dụng đen, hạn chế hội viên nông dân sang Trung Quốc làm thuê trái pháp luật” - ông Nông Văn Chính chia sẻ.
“Trong thời gian tới, Hội ND xã tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền về mục đích, ý nghĩa, hiệu quả của Quỹ HTND; đồng thời vận động các ban, ngành, đoàn thể, cán bộ, hội viên, nông dân tích cực đóng góp xây dựng Quỹ; phối hợp chuyển giao khoa học kỹ thuật, phát động các phong trào thi đua của Hội; tranh thủ sự hỗ trợ của ngân sách Nhà nước và ủng hộ của các doanh nghiệp, nhà hảo tâm để phát triển nhanh nguồn vốn Quỹ, xây dựng nhiều mô hình kinh tế có hiệu quả tạo việc làm, tăng thu nhập cho hội viên nông dân tại địa phương”.
Ông Nông Văn Chính – Chủ tịch Hội Nông dân xã Đại Sơn.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7