![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong_26072024083111_722.jpg)
Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà (tỉnh Điện Biên):
Chú trọng nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện
Chú trọng đầu tư hạ tầng
Ông Trần Hồng Quân - Trưởng phòng Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà cho biết: Mường Chà là huyện nghèo của tỉnh Điện Biên, các xã trên địa bàn đều thuộc diện đặc biệt khó khăn, tỉ lệ hộ nghèo và cận nghèo còn cao… nhưng những năm qua Đảng bộ, chính quyền và người dân huyện Mường Chà đã luôn đồng lòng chăm lo cho giáo dục. Trong 19 tiêu chí để xây dựng xã đạt nông thôn mới có 2 tiêu chí về giáo dục luôn được quan tâm, thực hiện trước.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/335430976_3036218806681499_7221643034063767123_n_23032024161417_725.jpg)
“Từ nguồn vốn đầu tư của Nhà nước, xã hội hóa, các tổ chức, doanh nghiệp và người dân, hạ tầng (trường, lớp học, sân chơi, nhà ở nội trú...) đã được sửa chữa, xây dựng mới kịp thời đáp ứng được nhu cầu dạy và học; cùng với đó các thầy, cô giáo luôn cố gắng vượt khó hoàn thiện trình độ chuyên môn (đạt chuẩn và trên chuẩn) đáp ứng nhu cầu giảng dạy. Vì vậy chất lượng giáo dục trong sự nghiệp “trồng người” của huyện Mường Chà ngày một nâng cao”, ông Quân cho hay.
Đưa chúng tôi đi thăm 1 vòng quanh trường, thầy giáo Đỗ Văn Hùng – Hiệu trưởng Trường PTDTBT Tiểu học và THCS Mường Tùng (xã Mường Tùng, huyện Mường Chà) phấn khởi cho biết: Những năm trước đây giáo viên và học sinh của nhà trường thực hiện công tác giảng dạy và học tập rất khó khăn bởi thiếu cơ sở vật chất. Nhưng những năm trở lại đây được sự quan tâm của UBND huyện Mường Chà, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà, chính quyền các cấp và doanh nghiệp, người dân... cơ sở vật chất của nhà trường đã được đầu tư đồng bộ (Phòng học, phòng chức năng, phòng nội trú, nhà bếp, nhà tắm, nhà vệ sinh) đã được đầu tư; qua đó đã cơ bản đáp ứng được nhu cầu cho hoạt động giảng dạy và học tập của Nhà trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/311_23032024161911_725.jpg)
Theo lãnh đạo Trường PTDTBT Tiểu học và THCS Mường Tùng thì cơ sở vật chất được đầu tư rất quan trọng đối với việc dạy và học của thầy và trò Nhà trường trong thời gian qua, bởi trên địa bàn có nhiều em học sinh, gia đình cách Nhà trường 35-40km, đường xá đi lại khó khăn đặc biệt khi trời mưa, nhiều học sinh không thể tới trường. Vì vậy việc có được chỗ ăn-chỗ nghỉ tại trường là rất quan trọng, đảm bảo cho việc học tập, việc lên lớp đúng giờ và phụ huynh học sinh cũng yên tâm hơn khi gửi con em đến trường học tập.
Cùng với việc cơ sở vật chất được đầu tư khang trang; các thầy, cô giáo Trường PTDTBT Tiểu học và THCS Mường Tùng cũng đã chủ động nâng cao trình độ đáp ứng tiêu chuẩn giáo dục (hiện nay Nhà trường có 34 quản lý, giáo viên đều đạt trình độ đại học)... trong năm học 2021-2022 Nhà trường đã đạt chất lượng giáo dục mức độ 2 và chuẩn Quốc gia mức độ 1; trong học kỳ I (năm học 2023-2024) nhà trường cũng đã có 10 học sinh đạt học sinh giỏi cấp huyện, 2 học sinh được giải cấp tỉnh, số học sinh khá giỏi đạt 35%...
Những kết quả đạt được trong công tác dạy và học ở Trường PTDTBT Tiểu học và THCS Mường Tùng thời gian qua là minh chứng rõ nét trong việc thực hiện hiệu quả các chính sách, tiêu chí về giáo dục trong xây dựng nông thôn mới ở xã Mường Tùng nói riêng và huyện Mường Chà nói chung.
Gắn chương trình với trách nhiệm người đứng đầu
Ông Trần Hồng Quân - Trưởng phòng Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà cho biết thêm: Trên cơ sở hướng dẫn của UBND tỉnh Điện Biên; Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Điện Biên; Huyện ủy, HĐND-UBND huyện Mường Chà cùng các phòng, ban liên quan về thực hiện Chương trình xây dựng nông thôn mới, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà cùng các Nhà trường trên địa bàn đã tích cực phối hợp với chính quyền địa phương để thực hiện các tiêu chí về giáo dục trong xây dựng nông thôn mới; các trường học đã chủ động kiểm tra, rà soát cơ sở vật chất, thiết bị, phương tiện, công trình nước sạch, nhà vệ sinh, thiết bị phục vụ hoạt động thể dục thể thao, vui chơi, giải trí của cho học sinh... Từ đó đã xây dựng kế hoạch cụ thể để thực hiên.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/375301039_339054871807534_7104437018076141597_n_23032024162026_725.jpg)
Công tác tuyên truyền, đã được Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà tích cực đẩy mạnh, triển khai sâu rộng tới trên 1.200 cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên với nhiều hình thức (trong các cuộc họp, văn bản, chương trình...). Từ đó, tạo sự đồng thuận về chủ trương trong thực hiện 02 tiêu chí của Giáo dục về xây dựng nông thôn mới.
Để triển khai hiệu quả chương trình, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà đã tích cực, đẩy mạnh nội dung xây dựng nông thôn mới gắn với vai trò, trách nhiệm của người đứng đầu các Trường học; theo đó Ban Giám hiệu các trường học đã đưa chương trình chung sức xây dựng nông thôn mới vào công tác, nhiệm vụ trong tâm theo từng năm học.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/375590639_339053881807633_7405361020247039990_n_23032024162612_725.jpg)
Là địa phương còn gặp nhiều khó khăn chính vì vậy các chế độ chính sách đối với nhà giáo, học sinh đã luôn được ngành Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà quan tâm, tổ chức thực hiện nghiêm túc, kịp thời, khoa học và đảm bảo đúng quy định. Đặc biệt khi thực hiện tốt chính sách đối với học sinh kịp thời đã góp phần quan trọng vào việc huy động học sinh ra lớp và duy trì tỷ lệ chuyên cần, nâng cao chất lượng chăm sóc giáo dục trẻ và chất lượng giáo dục toàn diện.
Cùng với đó, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà đã phối hợp với các đơn vị trên địa bàn để thực hiện hiệu quả Đề án “Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong giáo dục phổ thông” trên địa bàn huyện Mường Chà. Chỉ đạo các trường có cấp THCS đẩy mạnh công tác phân luồng, định hướng giáo dục tiếp cận nghề nghiệp cho học sinh; giúp học sinh có thái độ đúng đắn về học nghề và chủ động lựa chọn các loại hình học nghề sau khi tốt nghiệp THCS cho phù hợp.
Đối với những trường đã đạt chuẩn quốc gia, Phòng Giáo dục và Đào tạo cùng Nhà trường đã có kế hoạch tiếp tục giữ vững và nâng cao tiêu chí trường chuẩn, đảm bảo đạt chuẩn bền vững. Còn những trường chưa đạt chuẩn, cũng đã chủ động rà soát, đối chiếu với các tiêu chuẩn thông tư của Bộ GD&ĐT và xây dựng kế hoạch, lộ trình đạt chuẩn Quốc gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/340005811_238874715219337_3843100579321353823_n_23032024162812_725.jpg)
Với những giải pháp đồng bộ đó đến nay tại huyện Mường Chà: Trẻ 5 tuổi ra lớp đạt 100%; học sinh 6 tuổi vào lớp 1 đạt 100%; tỷ lệ học sinh 6-10 tuổi ra lớp đạt 100%; tỷ lệ huy động học sinh 11 tuổi ra lớp đạt 98,1%; tỷ lệ học sinh 11-14 tuổi học THCS đạt 98,1%; tỷ lệ học sinh hoàn thành chương trình tiểu học đạt 100%; tốt nghiệp THCS đạt 98,4%; tốt nghiệp THPT đạt 100%; Hoàn thành phổ cập giáo dục Tiểu học mức độ 3; Xóa mù chữ mức độ 2; 34 trường học (đạt kiểm định chất lượng và chuẩn Quốc gia)…
Bên cạnh những kết quả đã đạt được, ngành Giáo dục và Đào tạo huyện Mường Chà vẫn phải đối mặt với những khó khăn, thách thức như: Hiện nay một số phòng, lớp học tại một số trường trên địa bàn chưa đáp ứng được nhu cầu dạy học (các công trình nhà ở bán trú cho học sinh, công trình phụ, vệ sinh…) một số công trình hạ tầng được đầu tư từ lâu nay đã xuống cấp cần sửa chữa; số lượng giáo viên một số môn học (tin học, tiếng Anh) còn thiếu so với định mức quy định... Chính vì vậy cũng rất cần sự quan tâm của các ngành chức năng, các đơn vị giúp sức để sự nghiệp “trồng người” huyện Mường Chà ngày một tốt hơn.
- Giải tỏa áp lực trước kỳ thi vào lớp 10: Không chỉ có một cánh cửa duy nhất
- Nông dân Tuyên Quang khá giả từ khi được học nghề
- Thanh Hóa: Trao 100 suất học bổng toàn phần cho học sinh trường THPT Cẩm Thủy 1 và 2
- Tuyển sinh 2024: Bộ GD&ĐT chính thức ban hành kế hoạch, các mốc thời gian cụ thể
- Năm 2024, các trường sư phạm khẩn trương mở ngành đào tạo giáo viên dạy tích hợp
- Nhiều trường đại học mở thêm các ngành mới nhóm kỹ thuật
- Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao trong lĩnh vực kỹ thuật công nghệ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7