![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Sau 4 năm triển khai, Sữa học đường tỉnh Bến Tre “được lòng” cả thầy trò, phụ huynh
Sau 4 năm triển khai, chương trình Sữa học đường Vinamilk tại tỉnh Bến Tre đã nhận được nhiều hưởng ứng từ thầy cô vì những ý nghĩa giáo dục tích cực bên cạnh giá trị dinh dưỡng mà các em học sinh nhận được qua giờ uống sữa.
Bến Tre, Vĩnh Long, Hậu Giang và Trà Vinh là 4 tỉnh thuộc Đồng bằng sông Cửu Long hiện đang triển khai chương trình Sữa học đường (SHĐ), với Vinamilk là đơn vị đồng hành xuyên suốt. Trong đó, Bến Tre là địa phương đầu tiên thực hiện chương trình, với mong muốn cải thiện tình trạng dinh dưỡng của trẻ em độ tuổi mầm non và tiểu học.
Năm 2017, chương trình Sữa học đường tỉnh Bến Tre bắt đầu triển khai thí điểm tại 4 trường mẫu giáo của huyện Thạnh Phú với tổng trẻ em thụ hưởng là 1.009 em. Với tác động tích cực góp phần hỗ trợ dinh dưỡng cho trẻ và tiết kiệm chi phí cho phụ huynh, chương trình dần nhân rộng đến các trường mẫu giáo và tiểu học toàn tỉnh, với tổng số trẻ thụ hưởng năm 2021 là 37.482 em. Trong đó, có đến 1/3 trẻ được tỉnh và Vinamilk hỗ trợ uống sữa miễn phí, tạo cơ hội bình đẳng để các em đến trường vui uống sữa cùng các bạn.
Sau 4 năm đồng hành cùng trẻ em địa phương, Sữa học đường đã trở thành một hoạt động quen thuộc diễn ra hàng tuần của nhiều em học sinh mầm non, tiểu học.
Trong 2 năm học vừa qua, giờ uống Sữa học đường Vinamilk là giờ học đặc biệt mà các em học sinh trường Mẫu giáo Hưng Phong háo hức chờ đợi.
Trong 4 năm liên tiếp đồng hành cùng tỉnh Bến Tre, Vinamilk, ngoài việc đảm bảo cung cấp sữa theo đúng quy định và đầy đủ, đã cùng địa phương tổ chức các hoạt động như tập huấn dinh dưỡng cho giáo viên và phụ huynh, chuyến tham quan thực tế tại trang trại và nhà máy sữa của Vinamilk giúp giáo viên và học sinh hiểu thêm về công đoạn sản xuất, góp phần phục vụ mục đích giáo dục đi đôi với thực tiễn.
Hướng dẫn học sinh tái sử dụng vỏ hộp sữa sau khi uống là một hoạt động mang tính giáo dục trong chương trình được các trường đánh giá cao.
Cô Nguyễn Thị Trúc Giang, Hiệu trưởng trường Mẫu giáo Hưng Phong (xã Hưng Phong, huyện Giồng Trôm, Bến Tre) cho biết từ khi tham gia uống sữa học đường, trẻ phát triển thể lực khá tốt, giảm tỷ lệ suy dinh dưỡng thể nhẹ cân và thể thấp còi. “Ở trường tôi, hầu như không còn trẻ suy dinh dưỡng và thấp còi nữa. Mong là chương trình Sữa học đường của Vinamilk sẽ tiếp tục đồng hành cùng ngành giáo dục và trường. Nếu được thì có thể tăng số lần uống từ 3 ngày/tuần lên 5 ngày/tuần, để tạo điều kiện cho các bé tiếp thu thêm nguồn dinh dưỡng từ sữa, nhất là các bé ở vùng sâu vùng xa, các xã nghèo như xã Hưng Phong.”
Còn tại trường Tiểu học Hưng Nhượng, thầy Trương Hồng Thịnh, giáo viên chủ nhiệm lớp 5/1 cũng đánh giá cao tinh thần tự giác, nâng cao tính kỷ luật, nề nếp của các em đã được hình thành từ giờ Sữa học đường.
Giờ uống sữa tại lớp 5/1 trường Tiểu học Hưng Nhượng, huyện Giồng Trôm, tỉnh Bến Tre.
“Hoạt động phát sữa và nhận sữa rèn luyện cho các em tinh thần tập thể và đoàn kết. Khi uống sữa xong, các em biết chủ động bỏ rác đúng nơi quy định và cùng bạn bè nghĩ ra cách làm đồ chơi từ vỏ hộp đã qua sử dụng.” – thầy Hồng Thịnh cho biết.
Các em học sinh mầm non, tiểu học tỉnh Bến Tre hiện đang được uống 3 hộp sữa/ngày theo chương trình Sữa học đường của tỉnh.
Theo thầy Nguyễn Văn Hải – Phó Hiệu trưởng Trường tiểu học Hưng Nhượng, trường đã tham gia chương trình Sữa học đường Vinamilk gần 4 năm. “Theo dõi các em học sinh có đăng ký uống sữa thì thấy các em đều có sự tăng trưởng chiều cao và cân nặng. Các em vui vẻ, tích cực phát biểu ý kiến hơn nên các giờ học cũng sôi nổi hơn”, thầy Hải chia sẻ thêm.
Ngoài Bến Tre, Vinamilk đang là đơn vị đồng hành thực hiện chương trình cùng 3 tỉnh khác thuộc ĐBSCL là Trà Vinh, Vĩnh Long, và Hậu Giang. Thông qua sự chung tay của Chính phủ, các cơ quan ban ngành, chính quyền địa phương, các nguồn lực xã hội và Vinamilk – doanh nghiệp cung cấp sữa, hơn 3,3 triệu trẻ em thụ hưởng chương trình Sữa học đường trong suốt 14 năm qua.
Bài, ảnh: Xuân Hương
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7