![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/namdinh-250724_25072024213936_722.jpg)
Sức sống mới ở miền quê Hiệp Cường
Hiệp Cường là một xã của huyện Kim Động – mảnh đất tọa lạc ở cửa ngõ của TP. Hưng Yên. Mảnh đất này đang sải những bước dài trên con đường đổi mới để trở thành xã nông thôn mới kiểu mẫu vào năm 2025.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/01/image1-scaled.jpeg)
Phát triển kinh tế nông nghiệp vững chắc
Từ khi thực hiện chương trình quốc gia về xây dựng nông thôn mới đến nay, xã Hiệp Cường đã có nhiều thay đổi tích cực, cuộc sống của người dân được nâng cao với những nếp nhà san sát, với màu xanh của đồng ruộng tươi tốt, công sở, nhà máy, xí nghiệp hoạt động nhộn nhịp…
Trao đổi với ông Quách Đại Hưng – Chủ tịch UBND xã Hiệp Cường được biết, nhiều năm qua, chính quyền và nhân dân xã đã phát huy cao độ tinh thần đoàn kết, nỗ lực thi đua lao động sản xuất, bằng nội lực chính mình tạo nên nhiều đổi thay ngoạn mục trên quê hương, đặc biệt trong quá trình xây dựng nông thôn mới. Thành quả của Hiệp Cường hôm nay, chính là từ những nền móng vững chắc trong quản lý, điều hành từ cán bộ quản lý của nhiều nhiệm kỳ đã qua.
Theo ông Quách Đại Hưng, năm 2020 tương đối đặc biệt, Hiệp Cường thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng – an ninh trong bối cảnh tình hình kinh tế, chính trị trong nước, trong tỉnh, trong huyện có nhiều thuận lợi nhưng cũng có không ít khó khăn. Dịch bệnh Covid-19 và diễn biến bất thường của thời tiết đã khiến giá nông sản biến động thường xuyên, ảnh hưởng không nhỏ đến sản xuất và đời sống của nhân dân. Tuy nhiên, với tâm niệm nối tiếp những thành quả của thời kỳ trước, tập thể cán bộ quản lý của Đảng ủy, UBND xã Hiệp Cường đã cố gắng hoàn thành tốt vai trò lãnh đạo, thực hiện hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng – an ninh ở địa phương, nỗ lực hết mình vì sự phát triển của địa phương.
Năm 2020, sản xuất nông nghiệp của Hiệp Cường có nhiều chuyển biến tích cực, nhiều chỉ số đạt và vượt so với chỉ tiêu đề ra trong năm 2019. Tổng diện tích gieo cấy lúa vụ Mùa toàn xã là 273ha, đạt 96,5% kế hoạch, giảm 12,6ha so với vụ Mùa năm 2019 (do một số thôn chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây hàng năm khác hoặc cây ăn quả). Trong đó, lúa chất lượng chiếm 65,4% tổng diện tích; năng suất bình quân ước đạt 51,6 tạ/ha. Diện tích trồng một số cây ăn quả chính: Nhãn: 33,5ha; cam, quýt, bưởi (cây có múi): 28,3ha. Sản lượng nhãn đạt 49,75 tấn; sản lượng cam, bưởi đạt 42,8 tấn. Tổng đàn trâu, bò trong toàn xã có trên 140 con, đạt 86,9% so với kế hoạch. Tổng đàn lợn (không kể lợn sữa) gần 1.600 con. Tổng đàn gia cầm khoảng 25.000 con, tăng 8,5% so với cùng kỳ năm 2019.
Cùng với sản xuất nông nghiệp, tình hình sản xuất công nghiệp – xây dựng trên địa bàn xã cũng có những thay đổi nhất định. Năm 2020, giá trị sản xuất công nghiệp – xây dựng của Hiệp Cường đạt 145 tỷ đồng. Công tác quản lý đầu tư các dự án xây dựng được thực hiện theo đúng quy định, tiến độ thi công các dự án đảm bảo theo đúng kế hoạch. Xã đã nâng cấp, sửa chữa 10 phòng học trường THCS và san lấp khu cổng trường với số tiền hơn 1,7 tỷ đồng; nâng cấp sửa chữa nhà hiệu bộ và các hạng mục công trình trường tiểu học với tổng số tiền hơn 867 tỷ đồng; xây mới nhà văn hóa thôn Tiên Cầu, Trường Mầm non Hiệp Cường; thi công giai đoạn 1 đường giữa làng thuộc thôn Đống Lương, đường liên xã đoạn từ đường 72 đi xã Trung Nghĩa, TP. Hưng Yên.
Về hoạt động thương mại – dịch vụ, trên địa bàn xã duy trì tốc độ tăng trưởng khá. Tổng thu nhập ước đạt 156 tỷ đồng, giảm 8,3% so với cùng kỳ năm 2019. Tình hình thị trường tương đối ổn định, cung cầu hàng hóa được đảm bảo, mạng lưới dịch vụ thương mại tiếp tục được phát triển, mở rộng.
Đạt nhiều thành tựu hướng đi đúng đắn, hợp lý
Không chỉ đạt được những kết quả về phát triển nông nghiệp, công nghiệp và dịch vụ, xã Hiệp Cường còn đạt được những thành tựu nổi bật trên nhiều lĩnh vực khác như văn hóa, xã hội… Điều đó đã khẳng định hướng đi đúng đắn, hợp lý của Đảng bộ, UBND và sự chung sức, đồng lòng của người dân. Trong những năm qua, bằng những việc làm thiết thực, hành động kiên quyết và hiệu quả, trực tiếp mang lại những đổi thay đáng kể cho quê hương, các cán bộ lãnh đạo của xã Hiệp Cường được nhân dân đánh giá là những lãnh đạo gương mẫu, dám nghĩ, dám làm, sống hòa đồng với cấp dưới, quần chúng, được mọi người tin tưởng, quý mến. Đó là biểu hiện sinh động của sự liên kết chặt chẽ giữa đảng, chính quyền và nhân dân, tạo nên khối đại đoàn kết bền vững.
Về công tác quản lý nhà nước về tài nguyên môi trường cơ bản được thực hiện theo đúng quy định của nhà nước; rà soát, hoàn thiện hồ sơ điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất đến năm 2021; phối hợp với Ban Quản lý dự án và Trường Quân sự tỉnh trả tiền bồi thường cho các hộ dân khu vực thôn Trà Lâm; dự án 1,9ha đất giãn dân thôn Tiên Cầu do UBND huyện làm chủ đầu tư, đến nay đã bồi thường chi trả được 12 hộ dân, còn lại 8 hộ dân hiện huyện và xã đang vận động để lấy tiền bồi thường…
Lãnh đạo UBND xã cũng chỉ đạo đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao nhận thức và trách nhiệm của người dân trong giữ gìn vệ sinh môi trường nông thôn. Mỗi thôn, xóm chọn một ngày nhất định trong tuần làm tổng vệ sinh chung. Mỗi hộ gia đình đều có thùng chứa rác và tự phân loại rác, bỏ đúng nơi quy định. UBND xã còn hướng dẫn người dân hạn chế sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, thu gom vỏ bao đúng nơi quy định để xử lý. Đồng thời, tăng cường sử dụng phân xanh, phân hữu cơ tại chỗ kết hợp với phân hoá học, không dùng phân tươi bón trực tiếp cho cây trồng.
Tại xã Hiệp Cường, chất lượng giáo dục cũng được duy trì và giữ vững. Xã tiếp tục triển khai thực hiện có hiệu quả các cuộc vận động và các phong trào thi đua trong toàn ngành; 100% các trường thực hiện nghiêm túc quy chế chuyên môn, có nhiều giải pháp nhằm nâng cao chất lượng giáo dục, chăm sóc, nuôi dạy trẻ; công tác kiểm tra, quản lý dạy thêm, học thêm được tăng cường. Hiệp Cường tiếp tục củng cố, duy trì bền vững kết quả phổ cập giáo dục mầm non và xóa mù chữ. Được biết, hiện nay xã có tỷ lệ huy động trẻ mẫu giáo ra lớp là 408/408 trẻ, đạt tỷ lệ 100%. Về giáo dục THCS và tiểu học, duy trì ổn định số lớp hiện có; chất lượng giáo dục đại trà và chất lượng mũi nhọn được nâng lên; tổ chức tốt các cuộc thi cấp trường và tham dự các cuộc thi cấp tỉnh, cấp huyện đạt kết quả cao hơn cùng kỳ năm trước.
Công tác phòng, chống dịch bệnh trên địa bàn xã cũng được triển khai có hiệu quả. Trong năm 2020, không có dịch bệnh hay tình trạng ngộ độc thực phẩm xảy ra trên địa bàn. Xã đã chủ động phối hợp với lực lượng công an, quân sự và các cấp thực hiện chỉ đạo của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch của xã thực hiện tốt công tác nắm bắt, quản lý, cách ly và theo dõi đúng quy trình phòng, chống dịch Covid-19. Công tác tiêm chủng mở rộng được duy trì hàng tháng tại trạm y tế, đảm bảo cung ứng đầy đủ vắc xin vật tư, không để xảy ra tai biến trong khi tiêm;…
Về Hiệp Cường hôm nay cho thấy sức sống mới của làng quê, minh chứng cho sự chuyển mình của vùng đất với bề dày truyền thống, nơi từng trải qua những trang hào hùng lịch sử cách mạng. Tin tưởng rằng, dưới sự lãnh đạo của những cán bộ có tâm huyết, xã sẽ ngày càng có thêm những đổi thay toàn diện, sâu sắc; mang lại niềm vui cho người dân khi đời sống được cải thiện cả về vật chất lẫn tinh thần, để họ tin tưởng hướng tới ngày mai tươi sáng hơn.
Nguyễn Minh Quang
-
Gần 39.800ha cây trồng bị ngập úng do ảnh hưởng mưa bão
-
Phát triển 1 triệu héc ta lúa chất lượng cao: WB cam kết hỗ trợ tài chính
-
Ổi lê Đài Loan tạo nguồn thu ổn định cho dân bản Đọoc Búa
-
Tăng cường các giải pháp kết nối, hỗ trợ kinh tế tập thể phát triển
- Sau mưa lớn kéo dài, hàng chục nghìn hecta lúa ở Nam Định có nguy cơ mất trắng
- Các địa phương thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch tả lợn châu Phi
- Lúa gạo Việt Nam với mục tiêu minh bạch, trách nhiệm vì cộng đồng và thương hiệu
- Tam Dương triển khai nhiều giải pháp hướng tới một nền nông nghiệp an toàn, bền vững
- TP. Hồ Chí Minh đặt mục tiêu "50% tỷ trọng giá trị sản xuất" cho nông nghiệp công nghệ cao đến 2025
- Phê duyệt Đề án phát triển công nghiệp chuồng trại và xử lý chất thải chăn nuôi
- Đặc sắc mô hình “dứa rừng lim” Tam Đảo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7