![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Trao 654 suất học bổng và 108 thiết bị học trực tuyến cho con hội viên có hoàn cảnh khó khăn
Sáng 28/9, tại Hội trường Huyện ủy Cần Giờ (TP. Hồ Chí Minh), Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh tổ chức chương trình trao tặng học bổng Lương Định Của và thiết bị học trực tuyến cho các em học sinh là con hội viên nông dân nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thành phố.
Tham dự, có ông Nguyễn Hồ Hải, Phó Bí thư Thành uỷ thành phố; Ông Nguyễn Hữu Hiệp, Trưởng Ban Dân vận Thành uỷ; Bà Nguyễn Thanh Xuân, Chủ tịch Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh; Đại diện các nhà tài trợ, cùng cán bộ Hội ND TP. Hồ Chí Minh…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/trao-học-bổng-1.jpg)
Theo Hội ND TP. Hồ Chí Minh, nhằm hưởng ứng Chương trình “Sóng và máy tính cho em” của Thủ tướng Chính phủ, thực hiện Chỉ thị số 12 của UBND TP. Hồ Chí Minh về thực hiện nhiệm vụ năm học 2021 – 2022 với mục tiêu “Giáo dục TP. Hồ Chí Minh vượt qua đại dịch, vững vàng phát triển”, Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh với sự ủng hộ, góp sức của các đơn vị doanh nghiệp, sẽ tiếp tục đồng hành cùng các em học sinh, sinh viên là con hội viên nông dân nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trong năm học 2021 – 2022.
Các suất học bổng và thiết bị học trực tuyến được trích từ nguồn kinh phí Chương trình “Tết nghĩa tình – Xuân Tân Sửu năm 2021” với sự tài trợ chính của Masterise Homes, Công ty Cổ phần phân bón Bình Điền, Tổng Công ty Điện lực TP. Hồ Chí Minh.
Phát biểu tại buổi lễ, bà Nguyễn Thanh Xuân, Chủ tịch Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh đã ghi nhận và chân thành cảm ơn những tấm lòng hảo tâm của các tổ chức, doanh nghiệp và cá nhân đã đồng hành cùng Chương trình “Tết nghĩa tình” trong những năm qua.
“Đó không chỉ là nghĩa cử cao đẹp, thể hiện tinh thần đoàn kết, tương thân tương ái cùng chung tay chăm lo, hỗ trợ cho hàng ngàn gia đình hội viên nông dân có điều kiện phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống, mà còn là sự đầu tư phát triển nguồn nhân lực cho Thành phố nói riêng và đất nước nói chung”. Bà Xuân nhấn mạnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/trao-hoc-bong-3.jpg)
Chủ tịch Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh hy vọng trong thời gian tới sẽ tiếp tục đón nhận những tình cảm quý báu của các đơn vị trong những hoạt động an sinh xã hội của Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh, để cùng chung tay chăm lo cho hội viên nông dân TP. Hồ Chí Minh, góp phần thực hiện hiệu quả công tác phòng, chống dịch bệnh COVID-19, đưa cuộc sống sớm trở lại trạng thái bình thường mới, để các em học sinh được học tập và vui chơi trong điều kiện an toàn.
Hội Nông dân TP. HCM đã trao 654 suất học bổng Lương Định Của trị giá 1 tỷ 275 triệu đồng và 108 thiết bị học trực tuyến trị giá hơn 279 triệu đồng các em học sinh, sinh viên là con hội viên nông dân nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn trong năm học 2021 – 2022. Trong đó có 437 suất học bổng và 18 thiết bị học tập trực tuyến được trao cho con hội viên nông dân tại huyện Cần Giờ.
Chương trình “Tết Nghĩa tình” được Hội Nông dân TP. Hồ Chí Minh phối hợp Đài Truyền hình Thành phố tổ chức lần đầu tiên vào năm 2008 với tên gọi “Cây mai mùa Xuân”, sau đó đổi tên là “Tết làm điều hay” và nay là “Tết Nghĩa tình”. Trải qua 14 năm, chương trình đã nhận được rất nhiều tấm lòng hảo tâm của các đơn vị, cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức và cá nhân đóng góp ủng hộ, mang đến cho những hộ nông dân nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn những phần quà Tết ấm áp, những căn nhà tình thương để an cư lạc nghiệp, những sổ tiết kiệm nghĩa tình để trang trải một phần viện phí, những công cụ, phương tiện sinh kế để cải thiện điều kiện lao động, đổi mới phương thức sản xuất nhằm nâng cao thu nhập cho gia đình. Bên cạnh đó là những suất học bổng tiếp sức cho các em học sinh, sinh viên là con hội viên nông dân vượt qua khó khăn, vững bước đến trường.
Hoàng Tuấn
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7