![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam: Tăng cường cho học viên thực hành tại cơ sở sản xuất, trang trại
Chiều ngày 27/11, Tại Hà Nội, Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam tổ chức khai giảng khóa VII và tổ chức trao bằng tốt nghiệp khóa V hệ trung cấp thú y.
Đến dự có đồng chí Thào Xuân Sùng- Uỷ viên Ban Chấp hành (BCH) Trung ương Đảng, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch BCH Trung ương Hội Nông dân Việt Nam; các đồng chí Phó Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam; các đồng chí lãnh đạo đại diện các đơn vị thuộc Trung ương Hội; các doanh nghiệp và phóng viên cơ quan báo chí.
Phấn đấu dạy học viên trở thành nông dân sản xuất kinh doanh giỏi
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/ht-dai-scaled.jpg)
Phát biểu lễ khai mạc, TS. Nguyễn Văn Đại, hiệu trưởng Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam cho biết, Trường Trung cấp Nông dân Việt Nam tiền thân là Trường Trung cấp nghề Hội Nông dân Việt Nam có nhiệm vụ đào tạo, dạy nghề cho lao động nông thôn. Trường đang triển khai và tổ chức đào tạo ở hai cấp trình độ: Trung cấp và sơ cấp. Ngoài ra, Trường còn làm việc với các địa phương của Hà Nội, Đà Nẵng, Tuyên Quang, Nghệ An, Long An tổ chức đào tạo các lớp sơ cấp nghề, dạy nghề thường xuyên cho lao động nông thôn.
Các học viên, học sinh của Trường sau khi hoàn thành các khóa học đã ứng dụng tốt những kiến thức, kỹ năng nghề vào thực tiễn sản xuất của gia đình và địa phương đạt hiệu quả cao. Trong những năm qua, Trường đã đào tạo được 604 lớp với tổng số 20.879 học viên, trong đó: đào tạo trình độ Sơ cấp, dạy nghề thường xuyên được 579 lớp; đào tạo hệ Trung cấp được 25 lớp; tổ chức thi và cấp bằng tốt nghiệp cho 792 học sinh. Đặc biệt, Trường đã đào tạo cho nông dân là người khuyết tật tại các huyện của Thành phố Hà Nội ở trình độ Sơ cấp được 6 lớp với 180 học viên.
«Tổ chức khai giảng Khóa VII các học viên sẽ được học để trở thành những người có kỹ thuật chăn nuôi, phòng trị bệnh cho đàn vật nuôi, nâng cao hiệu quả chăn nuôi, chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm và sức khỏe cho người tiêu dùng. Khóa học này nhà trường phấn đấu có 100% học viên đỗ tốt nghiệp, trong đó, loại khá, giỏi đạt 80% trở lên. Sau khi tốt nghiệp, nhiều học viên sẽ trở thành hộ nông dân đạt danh hiệu “Hộ nông dân sản xuất-kinh doanh giỏi” các cấp». TS. Nguyễn Văn Đại nhấn mạnh.
Đổi mới chương trình dạy nhằm thu hút học viên
Chương trình đào tạo Trung cấp Thú y của trường được biên soạn theo chương trình khung của Tổng cục Dạy nghề – Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Với thời lượng 698 giờ học lý thuyết; 1852 giờ thực hành phân bổ trong 2 năm. Các học sinh được học tổng cộng 31 môn học, mô-đun. Trong đó 6 môn học chung, 7 môn học, mô- đun kỹ thuật cơ sở, 9 mô-đun chuyên môn nghề, 9 môn học, mô-đun đào tạo nghề tự chọn. Nhà trường luôn có chủ trương đổi mới, đẩy mạnh việc áp dụng phương pháp dạy học song hành lý thuyết trên lớp, thực hành tại trang trại; dạy học tích cực, tăng cường đối thoại với học sinh và thảo luận giữa các học sinh với nhau. Do đó, học sinh luôn có sự hào hứng học tập, tích cực suy nghĩ, chủ động sáng tạo hơn trong nghe giảng, thực hành, thực tập tay nghề.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/trao-bang-scaled.jpg)
Theo bà Mai Thị Lan Hương, Phụ trách khoa kỹ thuật nông nghiệp cho biết, khóa V hệ trung cấp thú y, niên khóa 2018-2020 có 212 học viên, chia thành 5 lớp, trong đó có 2 lớp mở tại Bình Phước và 3 lớp mở tại Quốc Oai (Hà Nội). Điều đặc biệt của khóa học này có 46 học viên có bằng đại học; cao đẳng có 4 học viên; trung cấp có 9 học viên; trung học phổ thông 130 học viên; trung học cơ sở có 23 học viên. Nhiều học viên đang là việc tại UBND xã, Hội ND, doanh nghiệp, các trang trại, cửa hàng thuốc thú y của gia đình…
Sau 2 năm học, toàn khóa có 191 học sinh đủ điều kiện dự thi tốt nghiệp; đỗ tốt nghiệp là 188 học sinh. Trong đó, loại giỏi có 36 học sinh chiếm tỷ lệ 19,1%, loại khá có 150 học sinh chiếm tỷ lệ 79,8 %.
Các học viên đều có nhu cầu, nguyện vọng được học tập nghề thú y với mong muốn qua khóa học trang bị cho mình kiến thức về thú y để vận dụng vào thực tiễn nhằm nâng cao nguồn thu nhập cho bản thân, gia đình.
Anh Phạm Hồng Hạnh, Chủ tịch Hội ND xã Mỹ Bằng, huyện Yên Sơn, tỉnh Tuyên Quang cho hay, mặc dù đã có bằng đại học kỹ sư kinh tế nông nghiệp của trường Học viện Nông nghiệp nhưng không để tụt hậu về kiến thức và bổ trợ cho công tác trong quá trình tuyên truyền vận động hội viên nông dân trên địa bàn chăn nuôi tốt thì bản thân người cán bộ Hội phải có kiến thức về chăn nuôi thú y. Do đó đã đăng ký theo học lớp chăn nuôi thú y của trường Trung cấp Nông dân Việt Nam. Với kiến thức học được hy vọng sẽ giúp được hội viên nông dân trong xã phát triển theo hướng chăn nuôi an toàn sinh học, có kỹ năng về kỹ thuật chăn nuôi, phòng trị bệnh cho gia súc, gia cầm.
Hay học viên Nguyễn Đức Trọng, chủ trang trại Đức Trọng với mô hình gà thả vườn, nuôi lợn nái sinh sản, cung cấp con giống thương phẩm và sinh sản cho bà con Thị xã Sơn Tây chia sẻ, có bằng cao đẳng kỹ thuật và bằng trung cấp kế toán, rồi từng đi xuất khẩu lao động ở Hàn Quốc. Khi trở về lập nghiệp tại quê nhà với mô hình chăn nuôi gia súc, gia cầm, kiến thức học hỏi về chăm sóc con gà, con lợn học trên kênh VTC16. Nhờ cơ duyên biết đến trường khi các giáo viên về địa phương gửi học sinh thực tập tại trang trại gia đình. Qua quan sát các bạn học viên học, nhận thấy kiến thức còn hạn chế nên đăng ký tham gia lớp học trung cấp thú y của trường để có kiến thức chuyên sâu. Trong quá trình vừa học, vừa thực hành giờ trang trại hoạt động theo quy trình khoa học hơn đã tránh được các đợt dịch tả lợn châu Phi. Trang trại giờ là địa chỉ cho các học viên của trường đến học thực hành và là mô hình điểm giúp đỡ các hộ chăn nuôi trong Thị xã đến học hỏi. Trang trại có doanh thu 7-10 tỷ đồng/năm…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/ct-sung-va-cac-pct-den-du-scaled.jpg)
Tại buổi lễ khai giảng và trao bằng tốt nghiệp thú y, nhà trường đã ký kết hợp tác đào tạo với một số doanh nghiệp để đưa học viên đến học tập thực hành tại các trang trại này.
Nhân dịp này đồng chí Thào Xuân Sùng, Chủ tịch Hội NDVN cùng các đồng chí Phó chủ tịch T.Ư đã trồng cây lưu niệm tại trường.
Quỳnh Chi
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7