![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
“Vườn rau xanh, sạch nghĩa tình” cùng Đồng Nai chống dịch
Trước tình hình dịch Covid-19 tại tỉnh Đồng Nai tiếp tục diễn biến phức tạp, Chủ tịch Hội Nông dân (ND) tỉnh đã kêu gọi mỗi cán bộ, hội viên, ND tuỳ theo khả năng của mình nêu cao tinh thần đoàn kết, tương thân, tương ái để cùng vượt qua khó khăn, khống chế đại dịch Covid-19, sớm phục hồi và phát triển đời sống kinh tế – xã hội.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/DN-2.jpg)
Các cấp Hội phát huy tinh thần “tương thân, tương ái”
Thực hiện chỉ đạo của Trung ương Hội NDVN, Chỉ thị số 151 của Chủ tịch UBND tỉnh Đồng Nai và Lời kêu gọi của Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh về quyết liệt thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch Covid- 19, Hội ND các cấp trên địa bàn tỉnh đã vận động cán bộ, hội viên, ND tham gia hỗ trợ nhu yếu phẩm, thuốc men, vật tư y tế… để hỗ trợ cho hội viên, ND và người dân trong các khu cách ly, khu phong tỏa, góp phần cùng toàn tỉnh chống dịch.
Theo đó, Hội ND tỉnh đã trao tặng 1.400 kính chống giọt bắn cho đội ngũ cán bộ Hội và các tình nguyện viên của tỉnh; phối hợp Ủy ban MTTQ Việt Nam và các đoàn thể trong tỉnh hỗ trợ các nhu yếu phẩm (gồm gạo, rau, củ, mì gói…) đến hàng ngàn hộ dân trong khu cách ly, khu phong tỏa. Đặc biệt, Hội ND tỉnh chỉ đạo Hội ND các huyện, thành phố rà soát và trực tiếp đề xuất Ban Phân phối hàng cứu trợ tỉnh Đồng Nai hỗ trợ 1.009 hộ hội viên, ND thực sự khó khăn trong khu cách ly, khu phong tỏa với hơn 5 tấn gạo, 3 tấn rau, củ, bầu bí, 997 thùng mì gói… Hội ND các huyện phối hợp với các đoàn thể cùng cấp rà soát, tiếp tục hỗ trợ cho hội viên nông dân vượt qua dịch bệnh.
Từ những hạt gạo nghĩa tình của hội viên, ND tỉnh Lâm Đồng và các nhu yếu phẩm khác của các nhà tài trợ trong và ngoài tỉnh, cán bộ, công chức, người lao động cơ quan Hội ND tỉnh Đồng Nai đã tổ chức đóng gói thành 550 phần quà để gửi đến các hộ có hoàn cảnh khó khăn tại TP. Biên Hòa và huyện Vĩnh Cửu.
Theo đó, Hội ND tỉnh đã trao tặng 150 phần quà cho các hộ khó khăn tại khu phòng trọ thuộc Khu phố 3, phường Tân Hiệp (TP. Biên Hòa) và 400 phần quà cho hội viên ND, người lao động khó khăn trên địa bàn 2 xã Thiện Tân và Tân An (huyện Vĩnh Cửu). Hội ND tỉnh cũng vận động và trao tặng 100 lít mật ong nguyên chất cho huyện Vĩnh Cửu.
Trong thời gian qua, Hội ND huyện Định Quán cũng đã triển khai nhiều hoạt động chung tay phòng, chống dịch bệnh Covid-19. Thông qua những chuyến hàng “Nông sản cho vùng dịch” của Hội ND các cấp trên địa bàn huyện đến nay đã vận động được với tổng trị giá gần 735 triệu đồng, gồm: Hơn 16 triệu đồng tiền mặt để mua quà, hàng hóa cho các khu cách ly; 812 phần quà hỗ trợ cho hội viên, ND khó khăn do dịch Covid, trị giá 273,8 triệu đồng; 500 suất cơm trị giá 7,5 triệu đồng; 2,6 tấn gạo trị giá 31 triệu đồng; 31,4 tấn rau, củ, quả trị giá 467 triệu đồng. Hội ND các cấp trên địa bàn huyện cũng đã vận động các tổ chức, cá nhân cung cấp các loại hạt giống rau xanh cho người dân.
Hội ND huyện Định Quán và huyện Xuân Lộc cũng trao tặng cho Hội ND tỉnh 1,2 tấn chanh, 1,4 tấn sả của ND trong tỉnh để phân phối cho các đơn vị gồm TP. Biên Hòa, huyện Vĩnh Cửu và Tỉnh Đoàn tổ chức nấu nước uống hỗ trợ các lực lượng phòng dịch tăng cường sức đề kháng phòng chống dịch bệnh Covid-19.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/DN-1.jpg)
Hội kết nối tiêu thụ nông sản, xây dựng “Vườn rau xanh, sạch nghĩa tình”
Trước tình hình khó khăn về tiêu thụ nông sản của hội viên, ND trên địa bàn bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh Covid-19, Hội ND tỉnh đã lập đường dây nóng cung cấp số điện thoại của các lãnh đạo Hội ND của 17 huyện thị trong tỉnh hỗ trợ hội viên ND, người lao động gặp khó khăn do dịch, phối hợp với Sở NN&PTNT, Sở Công thương, Tỉnh Đoàn, các doanh nghiệp và Hội ND các huyện, thành phố triển khai kết nối hỗ trợ tiêu thụ.
Ông Nông Quốc Thanh – Chủ tịch Hội ND xã Hưng Lộc (huyện Thống Nhất) cho biết, Hội ND xã trực tiếp đến từng nhà vườn để tiếp nhận thông tin cần hỗ trợ từ ND. Phối hợp với UBND xã, các ngành liên quan và các xã bạn thường xuyên trao đổi, làm việc với các đơn vị thu mua nông sản và đẩy mạnh các chương trình quảng bá, kết nối cung cầu các mặt hàng nông sản trên địa bàn xã. Thường xuyên phối hợp với các địa phương, đơn vị liên quan rà soát tình hình các loại nông sản còn tồn đọng, chưa tiêu thụ trên địa bàn để giới thiệu đến các đơn vị thu mua nông sản, đồng thời hỗ trợ ND bán hàng thông qua đăng bài, đăng tin trên mạng xã hội. Đến nay, Hội ND xã đã kết nối hỗ trợ tiêu thụ được 38 tấn nông sản gồm: 15 tấn thanh long, 5 tấn chôm chôm, 18 tấn bưởi cho hội viên ND.
Đầu tháng 9 vừa qua, ông Nguyễn Tuấn Anh, Chủ tịch Hội ND tỉnh cùng với lãnh đạo Hội ND huyện Long Thành, Trảng Bom và Xuân Lộc đã tiến hành khảo sát địa điểm và vận động hội viên, nông dân tham gia xây dựng và thực hiện Chương trình “Vườn rau xanh, sạch nghĩa tình” nhằm chủ động trong việc cung ứng nguồn rau đến các bếp ăn phục vụ cung ứng suất ăn các khu cách ly y tế tập trung, bệnh viện dã chiến, các xã, phường đang phong tỏa… trên địa bàn tỉnh. Bước đầu đã có 3 hộ hội viên ND tại huyện Xuân Lộc tình nguyện tham gia thực hiện với tổng diện tích gần 0,5 ha và sẽ tiến hành xuống giống vào đầu tháng 9 với các rau ăn lá, quả như: Rau muống, mồng tơi, đậu bắp, bí xanh… đồng thời tiếp tục mở rộng đến các địa phương khác trên địa bàn tỉnh.
Hội ND các cấp sẽ phân công cán bộ chi, tổ Hội đồng hành với các hộ thực hiện Chương trình đóng góp công lao động để chăm sóc vườn rau nhằm phát huy được tinh thần trách nhiệm của mỗi cán bộ, hội viên, ND cùng chung tay góp sức tạo nguồn thực phẩm chia sẻ cho người dân trong lúc khó khăn.
Mặt khác, các cấp Hội thường xuyên đôn đốc, kiểm tra các mô hình trồng trọt, chăn nuôi và thủy sản tại địa phương, đảm bảo nguồn lương thực, thực phẩm cung cấp kịp thời cũng như tháo gỡ các khó khăn do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19 hiện nay.
“Ngoài việc chủ động cung cấp rau, Chương trình “Vườn rau xanh, sạch nghĩa tình” cũng để giúp đỡ các hộ ND đang gặp khó khăn do ảnh hưởng của dịch Covid-19 tổ chức sản xuất rau với sự hỗ trợ của một số doanh nghiệp về giống và phân bón, cụ thể: Công ty TNHH giống Việt Nông và Công ty phân bón Bình Điền sẽ hỗ trợ 100% giống và phân bón, kỹ thuật canh tác cho các hộ dân tham gia thực hiện”.
Ông Nguyễn Tuấn Anh, Chủ tịch Hội ND Đồng Nai.
Bài, ảnh: Ngọc Hiền
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7