Bắc Giang tái đàn gia súc thành công nhờ chăn nuôi an toàn sinh học
14:46 18/01/2021 GMT+7
Với các mô hình liên kết giữa doanh nghiệp (DN) và các hộ chăn nuôi theo hướng an toàn sinh học, đến nay, tỉnh Bắc Giang đã khôi phục đàn lợn thành công với tổng đàn hơn 1,1 triệu con.
Nhờ nắm vững kỹ thuật phòng, chống dịch bệnh và chăm sóc đàn vật nuôi theo hướng an toàn toàn sinh học, nhiều hộ chăn nuôi ở huyện Tân Yên, tỉnh Bắc Giang đã mạnh dạn tái đàn và nhập lợn giống sinh sản về để tăng đàn ngay trong thời điểm dịch tả lợn châu Phi tái phát trở lại tại một số địa phương ở miền Bắc.
“Trước đây, nuôi lợn phải mất 6 tháng mới được 1,2 tạ nhưng giờ chỉ nuôi 5 tháng 10 ngày hoặc 20 ngày lợn đã đạt 1,2 tạ mà lợn không bị ho, không bị dịch bệnh như trước. Tôi cảm thấy mô hình rất hiệu quả”, anh Hoàng Văn Thuận hộ chăn nuôi ở xã Lan Giới, huyện Tân Yên nói.
Không chỉ khuyến khích các hộ dân tái đàn theo hướng an toàn dịch bệnh, tỉnh Bắc Giang cũng thúc đẩy việc tái đàn đối với những doanh nghiệp (DN) có chuỗi liên kết khép kín để tăng nguồn cung bù đắp lại những thiệt hại sau dịch tả lợn Châu Phi xảy ra.
Ông Nguyễn Ngọc Hải, Chủ tịch Hội đồng quản trị, Giám đốc Hợp tác xã nông nghiệp hữu cơ Bình Minh, huyện Hiệp Hòa chia sẻ, “bí quyết” trong chăn nuôi của hợp tác xã nằm ở khâu chế biến cám và áp dụng chăn nuôi an toàn dịch bệnh. Vì vậy, mặc dù dịch tả lợn châu Phi diễn biến phức tạp, nhưng đàn lợn của các xã viên trong hợp tác xã không bị thiệt hại. Từ việc liên kết chuỗi và làm thương hiệu đã giúp hợp tác xã không chỉ bình ổn giá bán mà còn đem lại thu nhập cao cho các xã viên.
“Giá tốt hơn chính là cắt được khâu trung gian. Hệ thống của hợp tác xã là khép kín từ khâu chế biến, giết mổ, giá đến người tiêu dùng không phải bỏ thêm nhiều tiền nhiều hơn nhưng giá trị gia tăng của người chăn nuôi trong hợp tác xã gia tăng thêm từ 5% đến 10%. Một năm, cứ tính mỗi đầu lợn là gia tăng tối thiểu 200.000 đồng/con với hợp tác xã chăn nuôi khoảng 2.000 lợn thì sẽ gia tăng hơn 400 triệu đồng. Đó là giá trị lợi ích đem lại, qua đó, khích lệ và thúc đẩy bà con chăn nuôi theo hướng bền vững, và làm thương hiệu và chất lượng”, ông Nguyễn Ngọc Hải cho hay.
Thành công từ các mô hình chăn nuôi an toàn dịch bệnh, an toàn sinh học đối với gia cầm, năm 2020, tỉnh Bắc Giang đã phổ biến mô hình chăn nuôi an toàn sinh học do Cục Chăn nuôi phối hợp với Tổ chức Nông lương của Liên Hợp quốc triển khai ở một số địa phương phía Bắc. Ông Phạm Văn Huấn, Phó trưởng phòng Quản lý giống và kỹ thuật chăn nuôi, Chi cục Thú y tỉnh Bắc Giang cho biết, mô hình chăn nuôi an toàn sinh học áp dụng đối với quy mô chăn nuôi hộ vừa và nhỏ và trang trại bước đầu đem lại hiệu quả cao.
“Sau khi các hộ và trang trại tham gia mô hình đều nâng cao được ý thức chăn nuôi đảm bảo an toàn dịch bệnh và an toàn sinh học. Quy trình chăn nuôi yêu cầu đảm bảo từ chọn con giống, diện tích và quy mô đàn, vị trí xây dựng trại cách xa khu dân cư. Trong quá trình chăn nuôi phải đảm bảo không gian để vật nuôi phát triển tốt nhất và an toàn dịch bệnh nhất là mầm bệnh của dịch tả lợn châu Phi trong môi trường hiện rất là cao. Những hộ tham gia mô hình đàn vật nuôi rất an toàn và hiệu quả chăn nuôi được cải thiện rõ rệt”, ông Phạm Văn Huấn cho biết thêm.
Theo ông Dương Thanh Tùng, Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Bắc Giang, kinh nghiệm trong tái đàn sau dịch là chủ động thành lập các tổ hướng dẫn các địa phương thực hiện các biện pháp an toàn, tập trung thúc đẩy tái đàn đối với các trang trại quy mô lớn đảm bảo điều kiện an toàn sinh học. Đồng thời quan tâm chặt chẽ từ khâu cung cấp con giống, quy trình sản xuất, phương thức chăn nuôi và những “mắt xích” trong phòng chống dịch tốt nhất.
Ông Dương Thanh Tùng cho biết, qua hơn 1 năm dịch tả lợn Châu Phi được kiểm soát chặt chẽ, hiện nay tổng đàn đã tăng khá so với thời gian dịch xảy ra với hơn 1,1 triệu con: “Tổng đàn đã được khôi phục và đây là nguồn thu nhập rất tốt cho người chăn nuôi sau khi dịch bệnh được kiểm soát. Nguồn thực phẩm năm nay khá dồi dào để phục vụ Tết cho người dân Bắc Giang cũng như các địa phương lân cận hiện nay. Theo thống kê của cơ quan chuyên môn, mỗi ngày Bắc Giang xuất ra từ 300 đến 500 con lợn cho các tỉnh như: Hà Nội, Thái Nguyên, Quảng Ninh. Như vậy, Bắc Giang hoàn toàn chủ động cung cấp nguồn cung thực phẩm cho người dân trong tỉnh cũng như các tỉnh xung quanh”.
Kinh nghiệm tăng đàn, tái đàn nhanh nhất ở miền Bắc sau dịch tả lợn châu Phi xảy ra không chỉ giảm bớt khó khăn đối với người chăn nuôi mà còn đảm bảo nguồn cung thực phẩm dịp Tết của Bắc Giang và của những địa phương lân cận. Bên cạnh đó, việc khống chế thành công dịch bệnh trên gia súc, gia cầm nói chung, dịch tả lợn châu Phi nói riêng đã và đang góp phần hiện thực hóa mục tiêu trong xây dựng vùng an toàn dịch bệnh hướng đến xuất khẩu sản phẩm chăn nuôi mà tỉnh Bắc Giang có lợi thế./.
Thấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
Bộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
Ngày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Bộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
Những phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.