![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội Nông dân Việt Nam hỗ trợ xây dựng mô hình nuôi vịt thương phẩm ở Bắc Giang
Dự án mang lại lợi ích thiết thực cho người nông dân
Hiện nay nhu cầu về thực phẩm sạch có nguồn gốc tự nhiên, thân thiện môi trường của người dân ngày càng tăng. Người tiêu dùng ưu tiên lựa chọn s phẩm hữu cơ cho những bữa ăn hàng ngày bởi tính an toàn, giàu dinh dưỡng. Huyện Yên Dũng là một vùng chiêm trũng, trung tâm hành chính, chính trị kinh tế, văn hóa của tỉnh Bắc Giang; tốc độ đô thị hóa phát triển nhanh với các khu vực đô thị sinh thái vườn, có nền sản xuất nông nghiệp hàng hóa chất lượng cao, từng bước tham gia cung cấp dịch vụ du lịch sinh thái của tỉnh Bắc Giang.
Xã Tân Liễu là một xã miền núi, nằm ở phía Tây Bắc của huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang, cách trung tâm huyện 4 km. Phía Đông giáp với xã Xuân Phú và Thị trấn Neo (nay là thị trấn Nham Biền); phía Tây giáp với xã Đồng Sơn (thành phố Bắc Giang); phía Nam là dãy núi Nham Biền; phía Bắc được bao bọc bởi con sông Thương; bên kia là xã Tân Tiến (thuộc thành phố Bắc Giang) và xã Hương Gián. Xã có diện tích đất tự nhiên là 907,01ha, toàn xã có 03 thôn là Liễu Nham Tân Độ và Liễu Đê với 1.613 hộ và 6.778 nhân khẩu. Điều kiện tự nhiên: Địa hình, thổ nhưỡng xã Tân Liễu phức tạp, thấp hơn so với các địa phương khác trong huyện, thường ngập lụt vào mùa mưa. Phía Bắc chủ yếu là đất phù sa, phần đất bãi bên ngoài để thường xuyên được sông Thương bồi tụ phù sa hằng năm, tương đối màu mỡ. Xã còn có nguồn nước dự trữ khá, phục vụ nhu cầu sinh hoạt của người dân. Hiện nay trên đại bàn xã có tuyến đường liên xã dài 3,4 km, tuyến đường đê sông Thương dài gần 7km cùng với 30,8 km đường giao thông liên thôn, xóm, trục chính nội đồng. Xã còn có hệ thống giao thông đường thủy trên sông Thương, tạo điều kiện thuận lợi cho việc giao lưu kinh tế- văn hóa giữa địa phương và vùng phụ cận.
Bàn giao giống, vật tư cho mô hình chăn nuôi vịt thương phẩm hỗ trợ, phát triển và củng cố Chi hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã tại xã Tân Liễu, huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang.
Nhìn chung, xã Tân Liễu có nhiều tiềm năng phát triển kinh tế nông - lâm nghiệp đa dạng. Đây là tiền đề quan trọng để Đảng bộ và nhân dân địa phương từng bước nâng cao đờ sống, đẩy mạnh sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn.
Hiện nay người chăn nuôi trong xã nói chung và chăn nuôi vịt nói riêng vẫn áp dụng hình thức chăn nuôi truyền thống, nhỏ lẻ dẫn tới việc không đảm bảo vệ sinh môi trường, sử dụng vaccine bừa bãi trong chăn nuôi vịt, gây nhờn thuốc, kháng thuốc; lượng thức ăn tiêu tốn nhiều nhưng vịt không hấp thu hết thải ra ngoài bị vi sinh vật phân hủy gây ô nhiễm môi trường và lãng phí. Trong thời gian vừa qua do ảnh hưởng của dịch bệnh dịch tả lợn Châu Phi, nhiều hộ chăn nuôi lợn chuyển đổi sang chăn nuôi gia cầm trong đó có con vịt phát triển mạnh trên địa bàn tỉnh Bắc Giang. Một mặt, do lợi nhuận từ chăn nuôi vịt so với những con nuôi khác có phần ổn định hơn, thời gian nuôi ngắn mức độ quay vòng nhanh. Mặt khác, thịt vịt nhiều dưỡng chất, giá thành rẻ hơn so với các loại thịt khác. Do vậy, người tiêu dùng có xu hướng chọn thịt vịt hữu cơ tăng cao cho bữa ăn hàng ngày bởi tính an toàn, giàu dinh dưỡng.
Bàn giao vịt giống ngày 02/11/2023 cho các hộ nông dân tham gia thực nghiệm mô hình
Qua khảo sát thực tế, căn cứ vào đề xuất của Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang, Thường trực Trung ương Hội quyết định đầu tư “Xây dựng mô hình chăn nuôi vịt thương phẩm hỗ trợ, phát triển và củng cố Chi Hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã tại xã Tân Liễu, huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang". - Quy mô: 2.000 con - Số hộ tham gia: 6 hộ - Tổng kinh phí dự kiến thực hiện: 260.490.000 đồng.
Những tín hiệu tích cực từ mô hình
Ngày 02/11/2023, Văn phòng Trung ương Hội Nông dân Việt Nam và Hợp tác xã dịch vụ tổng hợp và sản xuất nông nghiệp Lúa Vàng phối hợp cùng Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang, Hội Nông dân huyện Yên Dũng đã tổ chức bàn giao giống, vật tư cho mô hình chăn nuôi vịt thương phẩm hỗ trợ, phát triển và củng cố Chi hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã tại xã Tân Liễu, huyện Yên Dũng, tỉnh Bắc Giang. Trung ương hội giao cho các hộ 2000 con vịt giống, thuốc chế phẩm, thuốc khử trùng, vaccine, 18 tấn cám vịt thịt cho 6 hộ thực hiện mô hình, gồm có các hộ ông: Nguyễn Văn Mùi, Nguyễn Văn Lê , Nguyễn Văn Mai , Đặng Văn Mài , Nguyễn Văn Bạch.
Sau 54 ngày kể từ lúc bàn giao vịt giống, phóng viên Tạp chí Nông thôn mới quay lại HTX dịch vụ, chăn nuôi thủy sản Tín Phát, thôn Liễu Đê, xã Tân Liễu để tìm hiểu hiệu quả của mô hình.
Chia sẻ với phóng viên, ông Nguyễn Văn Mùi cho biết: “Trong thời gian bắt giống các hộ nuôi đến thời điểm này, vịt đang phát triển tốt và lớn theo từng ngày. Chúng tôi dự kiến khoảng 20 ngày nữa là xuất bán được. Gia đình tôi và 5 hộ khác rất phấn khởi vì chất lượng của con giống lẫn chất lượng thức ăn rất tốt”.
Theo ông Mùi, do được chăm sóc tốt nên đến lúc xuất bán, đàn vịt sẽ có cân nặng từ 3,6 đến hơn 4 kg/con. Được biết, giá vịt tại địa bàn Bắc Giang đang dao động từ 52-57 nghìn đồng/kg, tăng hơn 30% so với cùng kỳ năm ngoái. Như vậy, với 2,000 con vịt nặng 4 kg, lợi nhuận kỳ vọng của đàn vịt khoảng hơn 100 triệu đồng.
Các nông dân hi vọng đến lúc xuất bán, đàn vịt sẽ có cân nặng từ 3,6-4 kg/con.
Các hộ chăn nuôi cũng như Hội Nông dân huyện Yên Dũng hy vọng sẽ tiếp tục được thí điểm và nhân rộng mô hình chăn nuôi vịt thương phẩm; hỗ trợ, phát triển và củng cố Chi Hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã theo mô hình này.
Được biết, trong thời gian tới, Thời gian tới, Hội Nông dân tỉnh Bắc Giang sẽ tiếp tục tham mưu cho cấp ủy, đề xuất với chính quyền tiếp tục bổ sung nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân từ ngân sách; phối hợp với Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Ngân hàng Chính sách xã hội và các tổ chức tín dụng để tạo thêm nguồn lực hỗ trợ nông dân vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh; thực hiện tốt công tác quản lý, cho vay, sử dụng vốn hiệu quả, đúng mục đích.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2023/03/09/1_09032023114238.jpg)
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7